CHÂN TÂM PHẬT TỬ
*** Hân hoan chào đón các bạn đến với CHÂN TÂM PHẬT TỬ!...***

Join the forum, it's quick and easy

CHÂN TÂM PHẬT TỬ
*** Hân hoan chào đón các bạn đến với CHÂN TÂM PHẬT TỬ!...***

CHÂN TÂM PHẬT TỬ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm ***

Tuệ Quang
Táo Ngọt
Thiên Vương
67890000
phaolon
byphuong
Thiên Long
11 posters

Trang 3 trong tổng số 6 trang Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6  Next

Go down

*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 Empty Re: *** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm ***

Bài gửi by Táo Ngọt Tue Sep 08, 2015 7:07 pm

Thưa Thầy và các bạn!
Hôm nay TN đã nhận được email của Dì Phước thông báo về danh sách các bé được nhận phần thưởng tuần này (từ 31/8 đến 4/9). Danh sách cụ thể là:

1. Nguyễn Thi Thu Thảo
2. Phạm Thi Minh Thu
3. Trần Chí Khang
4. Phạm Thi Thùy Dương
5. Phạm Quốc Dũng
6. Lê Thi Kim Tươi
7. Ban Thi Ngọc Ái.
8. Lưu Linh Da.
9. Nguyễn Minh Thanh
10. Nguyễn Thị Thanh Mai

Đây là những gương mặt đáng yêu đã nhận được phần thưởng trong tuần này
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DSC08201_zps5lujpmow

Phần thưởng của tuần 1 tháng 9/15, các mẹ và các Dì đã tạm ứng trước hộ GĐ chúng ta để tặng cho các em kịp thời. Đợt lên thăm cuối tháng này TN sẽ gửi lại cho các Dì và các Mẹ trên ấy.
TN xin được kính báo để Thầy và các bạn cùng biết!

Kính,  *** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 1516141063

Táo Ngọt

Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 Empty Re: *** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm ***

Bài gửi by Thiên Vương Wed Sep 09, 2015 1:05 am

Cảm ân bạn đã cập nhật thông tin, và nhờ bạn cho TV gởi lời cảm ân đến với các Mẹ, các Dì trên ấy đã hỗ trợ cho chúng ta thực hành việc tặng thưởng này.

Tuy nhiên, nhờ bạn góp ý với các Mẹ và các Dì, lần sau xin đừng cho trẻ cầm tiền rồi chụp hình như vậy.  Chỉ cần chụp hình các cháu là tốt rồi.  Không cần phải cầm tiền để chứng minh về việc ban thưởng.  Nếu muốn thì chỉ nên in giấy khen cho các cháu cầm thì quý hơn.  Bởi vì con người ta ai cũng có sự mặc cảm, trẻ con nhà nghèo thì càng mặc cảm hơn, và trẻ càng lớn thì sự mặc cảm càng nhiều.  Việc ta làm là muốn trẻ phát huy sự cố gắng và hãnh diện khi được chọn thưởng, nên nếu để cho trẻ có sự ái ngại như các Thầy giáo nhận tiền hỗ trợ của chúng ta trong đợt tặng thuyền vừa rồi thì không nên bạn nhé!

Khi chúng ta ban phát, giúp đỡ cho ai, ta cảm thấy hoan hỷ bao nhiêu thì ngược lại người đón nhận lại có cảm giác mặc cảm, ngại ngùng, và bối rối bấy nhiêu.  Vậy nên ta hãy chú ý mà giúp họ vơi bớt sự ngại ngùng và mặc cảm ấy các bạn nhé!

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Tuệ Quang Thu Sep 10, 2015 4:41 am

Con kính chào Thầy cùng toàn thể gia đình!
Con chúc cả nhà luôn an vui!

Tuệ Quang

Kính!
Tuệ Quang
Tuệ Quang
Thành Viên

Bài gửi by Táo Ngọt Tue Sep 15, 2015 3:54 pm

Thưa Thầy và các bạn!

Hôm nay TN có nhận được email của Dì Phước Lớp học Tình Thương Thánh Tâm về danh sách các bé được nhận phần thưởng trong tuần vừa rồi (từ ngày 7/9 đến 11/9). Danh sách cụ thể như sau:

1. Trần Thị Diệu
2. Lâm Văn Thắng.
3, Đặng Thị Kim Hoa
4. Nguyễn Thị Mỹ Xuyên
5. Bùi Thị Tâm Đan
6. Nguyễn Thị Thanh Mai
7, Cao Văn Trung.
8. Nguyễn Minh Đại.
9. Lê Công Lên
10. Dương Thị Kiều Oanh.

Và đây là các bé đáng tuyên dương trong tuần này:
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DSC08246_zpscpagyzki

Hôm rồi Thầy có nhắc và TN cũng đã gọi điện "tâm sự" cùng với Dì Phước luôn rồi, Dì cười hiền lành qua điện thoại ý như là ... cố ý chụp hình như vậy cũng chỉ muốn cho Thầy và các bạn của GĐ ta biết là có tặng tiền cho các bé! Hôm nay nhìn hình thì TN cũng thấy có bé giơ xiền lên khoe đấy ạ! tongue  nhưng chắc có lẽ là các bé khoe theo quán tính cứ chẳng phải có ai nhắc là phải giơ lên cho mọi người cùng thấy như lần trước đâu ạ.

TN xin kính báo để Thầy và các bạn cùng biết

Táo Ngọt

Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

Bài gửi by Thiên Vương Tue Sep 15, 2015 10:03 pm

Cảm ân bạn đã đưa tin nhé!  Cho TV gởi lời cảm ân các Mẹ, các Dì đã hoan hỷ lắng nghe và tiếp thu ý kiến của TV.  Nhìn các cháu được mang dép, và không bị cầm tiền (còn cháu nào "được" cầm tiền thì ai cũng thấy là do các cháu ấy vô tư nên thoải mái hơn nhiều) như vầy TV mới cảm thấy nhẹ nhàng.  Cũng xin gởi lời chúc mừng các cháu đã được nhận thưởng.  Mong rằng các cháu sẽ tiếp tục duy trì và phát huy thêm sự cố gắng để có thể tiếp tục được vinh dự mà nhận thưởng tháng sắp tới.

Ngoài ra, nhờ bạn Táo hỏi giúp thêm có cháu nào gặp khó khăn trên đường tới trường vì nhà xa mà không có xe đạp để đi hay không nhé!

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Táo Ngọt Wed Sep 23, 2015 10:02 pm

Thưa Thầy và các bạn!
Ngày mai TN và TQ sẽ thay mặt gia đình ta lên thăm lớp học tình thương Thánh Tâm. Ban đầu TN dự định lên thăm vào ngày Trung Thu, tuy nhiên có chút thay đổi phía lớp học vào giờ chót nên TN đã chọn đi ngày mai. Lần này lên nhiệm vụ chính vẫn là trao số tiền hỗ trợ cho các Thầy Cô giáo, phần thưởng hằng tuần và phần thưởng tháng cho các em cùng 200kg gạo hỗ trợ cơm trưa hằng tháng. Nhân tiện ngày mai TN sẽ hỏi thăm các Mẹ các Dì xem có bé nào nhà xa mà chưa có xe đạp làm phương tiện đi học luôn thể.

Kính,

Táo Ngọt

Được sửa bởi Táo Ngọt ngày Wed Sep 23, 2015 10:09 pm; sửa lần 1.
Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

Bài gửi by Táo Ngọt Sun Sep 27, 2015 8:22 pm

Vậy là TN đã hoàn thành được chuyến thăm định kì Lớp học tình thương Thánh Tâm, thật hoan hỉ cho nhiều điều….càng gắn bó hợp tác cùng các mẹ các Dì của Lớp học này TN càng  quý mến thêm tấm lòng của các mẹ các Dì trong sự nghiệp trồng người…

Theo như định kì thì tuần vừa rồi 10 em tiếp theo sẽ nhận được phần thưởng khuyến kích của Lớp học nhằm hỗ trợ thêm với các em cũng như động viên thêm …. Tấm lòng thì tràn đầy tuy nhiên đôi lúc lại bị ngược tác dụng mong muốn, vì vậy tuần thứ 3 của tháng này các Mẹ các Dì cùng với các Thầy cô giáo đã tạm ngưng chương trình này lại vì nhiều lý do nổi trội sau đây: Các em tự dưng được thưởng món tiền (mà từ nào giờ các em chưa bao giờ có được nghiễm nhiên các em tự cho đó là phần của mình và tự ý tiêu xài, đã có em dùng tiền này lên internet chơi game, có em mua bia về uống, đánh bài… những việc mà trước kia khi không có tiền các em không có cơ hội thực hiện. Hoặc cũng có những trường hợp khác thì cha mẹ dùng tiền thưởng của con em mình để chi xài riêng…. Tất cả những phát sinh này các Thầy cô cùng các Dì các Mẹ không hề kiểm soát được, nếu như theo tiêu chí thưởng cho các em giỏi thì một lớp chỉ có một vài em thì các em này sẽ được thưởng hoài, còn như chia đều thì lại không công bằng…chính vì vậy mà đến tuần thứ 3 thì các Thầy cô cùng các Dì các Mẹ không thể tìm ra được danh sách các em để khen thưởng.

TN cũng tạm đề nghị hay là tặng sách vở bút viết, thì các Dì các Mẹ chia xẻ rằng sách vở bút viết đồ dùng học tập của các em ở Lớp không thiếu vì cũng được đoàn này đoàn kia hỗ trợ. Mà nếu tặng vật chất đồ dùng sinh hoạt thì phải là những thứ khó có thể mang đi bán lấy tiền. Lớp học dường như chỉ thiếu kinh phí hỗ trợ có các Thầy cô giáo và duy tu sửa chữa trường lớp mà thôi.

Các Mẹ các Dì các Thầy cô giáo nhận thấy việc phát tiền thưởng mặc dù mang ý nghĩa tích cực khuyến kích động viên các bé tuy nhiên khi đi vào thực tế lại có xu hướng đi theo chiều hướng tiêu cực nên đã xin phép tạm ngưng chờ Thầy cho ý kiến thêm ạ!

TN có hỏi ý kiến đề xuất của các Mẹ các Dì các Thầy cô giáo về việc phát thưởng này như thế nào thì nhận được ý kiến phản hồi như sau:
Chỉ nên tặng phần thưởng mỗi lớp 1 phần thưởng cho các bé học giỏi chăm ngoan chuyên cần có cố gắng. TN có đề xuất nửa tháng một lần nhưng các cô giáo nói là không kịp lên bài kiểm tra cũng như các em chưa đủ kiến thức chương trình để kiểm tra sự tiến bộ và khả năng tiếp thu bài vở của các em.

TN có hỏi thăm về trường hợp có em nào thiếu phương tiện để đi học thì các Các Mẹ các Dì các Thầy cô giáo có đề xuất 1 trường hợp nhà có 3 anh em (hiện đang sống với Bà ngoại và 1 em út nhỏ). Bốn bà cháu chỉ có 2 chiếc xe đạp, nhưng hôm nào Bà ngoại lấy xe để đi làm xa thì tự động 3 anh em cùng nghỉ học với lí do là không có xe đến Lớp cùng nhau. Các mẹ các dì có cho biết năm ngoái có vị Linh mục tặng cho lớp học 2 xe đạp mới….được trao cho 2 em có hoàn cảnh nhất, mà Mẹ và Dì bảo rằng khi trao xong phải đề nghị với gia đình làm giấy cam kết để cam đoan rằng không bán xe này  để các em có phuong tiện đến trường, thi thoảng mẹ và Dì phải trông chừng xem có còn hay không  Smile

Vậy mong Thầy xem xét để chúng trò biết mình sẽ tiếp tục như thế nào ạ!

Trong lần lên thăm này TN đã rủ thêm được hai bạn mới tham gia cùng gia đình chúng ta là bạn Linh và em Mẫn, tuy là người mới tham gia lần đầu nhưng rất nhiệt tình. Hai bạn này theo đạo Chúa nên khi biết đến thăm công tác từ thiện của các Soeur, hai bạn ấy rất hoan hỉ. Vậy nên ngoài phần quà của phía gia đình ta còn có 160 hộp sữa, 160 hộp yaought và 20 chiếc lồng đèn xinh xắn của hai bạn Linh và Mẫn. Để gieo duyên thêm cho Linh và Mẫn, TN và TQ đã bàn nhau ghé thăm trung tâm người già neo đơn của giáo xứ Tân Phong (gần Lớp học tình thương Thánh Tâm) và tặng quà trung thu cho các em ở xóm trọ nghèo Bình Chánh. Chuyến đi đã làm hai bạn rất vui và hứa hẹn sẽ đồng hành tiếp tục với gia đình ta trong những chuyến sau nữa.

Vậy nên chuyến đi lần này ban đầu dự tính là một điểm đến, nhưng đến giờ chót đoàn đã đến thăm 3 điểm.

Điểm 1:. Lúc đoàn Gia đình ta đến Lớp học tình thương Thánh Tâm là 10h45 tuy nhiên có một Đoàn Chúa cứu thế ở Vĩnh Long vừa ghé thăm đang làm lễ nên gia đình ta đã ghé thăm trung tâm chăm sóc người già của giáo xứ Tân Phong gần ngay bên cạnh. Trung tâm hiện đang chăm sóc 70 cụ già được chăm sóc bởi sự ân cần của 20 Soeur. Các Cụ ở đây được sống trong một khuôn viên đủ rộng khá sạch sẽ và thoáng. Vậy mới cảm nhận được các Cụ được chăm sóc chu đáo như thế nào. Đoàn gia đình ta đã tặng 200kg gạo cho các Cụ nơi này.

*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DL%2022_zpsupmar94n
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DL%2021_zpsc6pnsy3o
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DL%2015_zps9iy7w0xr
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DL%2011_zpsxzwolwzk
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DL%2010_zpszr5466yy
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DL%204_zpsvawihma0
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DL%2025_zps4jezbnm0
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DL%202_zps2w8c0rzd

Điểm 2: Lớp học tình thương Thánh Tâm. Lúc quay lại thì một số em đã ra về, Linh và Mẫn cùng nhau phát sữa và yaought cho các bé còn lại trong trường (số các em còn lại khoảng 2/3 ). Sau đó Đoàn vào thăm các mẹ các Dì và các Thầy cô giáo. Và trong chuyến thăm lần này vẫn hỗ trợ cho các  Thầy cô giáo số tiền 3 triệu đồng như định kì. Gửi lại cho các mẹ các Dì số tiền 1 triệu đồng là phần thưởng 2 tuần cho các em cùng 200kg gạo.
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 LH%2012_zpsrzvxvyxj
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 LH%209_zpsffmwhnno
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 LH%208_zpsnqwzfqcm
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 LH%207_zpsqob2hbog
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 LH%201_zpspgm47ukp
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 LH%2019_zps2w6yprgt
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 LH%2015_zpstwwakwxi
Bao giờ sau cùng các Mẹ các Dì cũng rất chu đáo chuẩn bị như thế này để mời Gia đình ta dùng cơm đấy ạ
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 LH%205_zps4rc8mk5k

Điểm 3: Nhân dịp này cũng ngay mùa Trung thu trẻ em nơi nào cũng được có lồng đèn bánh kẹo để phá cỗ vui vầy, thương cho những em bé ở xóm trọn nghèo xã Pham Văn Hai Bình Chánh nên TN và TQ hội ý nhanh và ghé thăm các em luôn. May quá nhờ bác GoogleMap nên có một đoạn đường tắt đi từ Củ Chi sang Bình Chánh chỉ có 10 cây số. Những gương mặt thân quen vẫn thế, nay có thêm một vài bé mới. Được báo trước hôm nay có Chú Tuệ Quang ghé thăm nên các em đã chờ đợi sẵn, nghe tiếng xe ô tô những gương mặt cháy nắng mừng rỡ chạy ùa ra đón. Số sữa còn lại sau khi phát cho các em Lóp Học Tình Thương Thánh Tâm chia ra mỗi em cũng được : 1 lốc sữa (4 hộp nhỏ 180ml) , 4 hộp yaought , thêm được 1 bánh trung thu , 1 bánh bông lan Custa nhỏ và 1 lồng đèn xinh xinh như ai. Có chút xíu vậy thôi mà rộn cả các xóm nhỏ, già trẻ lớn bé cũng chộn rộn cứ như mình được quà. Thêm một tin vui hy vọng cho các bé nơi này là hiện có hai em Phú và Linh được ba mẹ cho đi học Lớp học tình thương của Cô Ánh ở gần cầu kênh Sáng (cách khu trọ các em ở khoảng 3-4km), mỗi tháng tiền học cho mỗi em là 100K. TN có hỏi một vài em nữa "sao con không đi học..." thì được trả lời thật buồn " không ai đưa con đi, mà con chưa tự đi xa bao giờ..." TN có dọ hỏi thêm" con đi cùng với các bạn trong xóm nè" thì bé lắc đầu "thôi con không học đâu, học không vô...". Giá ở nơi này mà có được những tấm lòng hết lòng vì trẻ thơ như các mẹ các Dì trên Củ Chi thì may mắn cho các bé biết mấy!

*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 BC%2037_zpsknvfhkzi
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 BC%2013_zpseeonxemw
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 BC%202_zpshxb0hv6u
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 BC%2014_zpsaqfisxsw
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 BC%207_zpsav8xrnkh
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 BC%2026_zpsghdutfn3
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 BC%2029_zpsxiz6qqhx

Táo Ngọt

Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

Bài gửi by byphuong Sun Sep 27, 2015 11:48 pm

Út rất cảm ân các Thầy và các Bạn rất nhiều.Út nghĩ chúng mình nên tặng gạo hay quần áo,giầy dép.Út công nhận Thầy Táo mà chọn quần áo,giầy dép rất tuyệt vời,vừa khít các em và đẹp nữa chứ Shocked
byphuong
byphuong
Thành Viên

Bài gửi by Thiên Vương Wed Sep 30, 2015 2:38 am

byphuong đã viết: Út rất cảm ân các Thầy và các Bạn rất nhiều.Út nghĩ chúng mình nên tặng gạo hay quần áo,giầy dép.Út công nhận Thầy Táo mà chọn quần áo,giầy dép rất tuyệt vời,vừa khít các em và đẹp nữa chứ Shocked

Trước hết lại xin cảm ân các bạn đã linh hoạt tận dụng thời gian và cơ hội để đến chia sẻ với các cháu ở Bình Chánh, giúp cho các cháu phần nào có được chút gì đó gọi là...vui Tết Trung Thu.  

Về vấn đề tiêu cực phát sinh qua việc tặng thưởng, TV nhìn lại cả 2 tấm hình, vẫn không thể nào hình dung được trong đó có bé nào có thể dùng tiền thưởng mà đi mua bia để uống cho được cả.  Có lẽ là các cháu mua bia cho người lớn uống mà thôi!  Học sinh do các Ma Soeur quản giáo thì xưa nay nổi tiếng là nề nếp và kỷ luật, chẳng vậy mà bạn Táo vẫn thường khoe..."phải khoanh tay như thế này thì mới là con ngoan, trò giỏi!..."

Huống chi lại là con nhà nghèo, được trường cưu mang cho học miễn phí với đầy tình người chứ không phải ở các lớp phổ cập ban đêm của nhà nước, nên ...Thật khó!  Thật khó!...

Dù gì thì mọi việc cũng do các Mẹ, các Dì quản lý, chúng ta chỉ hỗ trợ một phần, nên các Mẹ, các Dì nói thế thì đành theo vậy mà làm.  Chỉ là nói thêm vài lời để phần nào minh oan cho các cháu.  Ca dao có câu:

Mang bầu...chịu tiếng thị phi,
Bầu không có rượu, lấy gì mà say!...

Có lẽ tình cảnh của các cháu cũng tựa như thế.  Chúng ta là người lớn, có quyền thưởng hay không thưởng, nhưng chúng ta không có quyền nghĩ oan sai cho kẻ khác, nhất là đó lại là các cháu nhỏ vốn dĩ đã chịu nhiều sự dập vùi của XH.  

Về ý mua quần áo, giày dép...v..v...của bạn Byphuong thì cũng tốt, nhưng bạn cũng thương cho bạn Táo vì bạn ấy không có nhiều thời gian.  Giúp được mỗi tháng 1 lần đến với trường như vầy xem như đã là cố gắng và đáng quý lắm rồi.  Nên tạm thời các Mẹ, các Dì thu xếp thế nào thì ta cứ y như thế ấy mà làm bạn Táo nhé!

Chuyến sau có lên thì bạn nhớ hỏi xem bút mực còn hết thế nào, để nhân tiện mà mua rồi mang lên cho lớp có bút mà dùng bạn nhé!  Và cho TV gởi lời chúc sức khỏe đến với các Mẹ, các Dì nữa nhé!

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Táo Ngọt Sat Oct 24, 2015 10:30 am

Thưa Thầy và các bạn!

Vài hôm nữa là đến cuối tháng, TN và TQ sẽ thay mặt gia đình ta lên thăm Lớp học tình Thương Thánh Tâm. Hôm qua TN có nhận được thư của Dì và mẹ thông báo rằng:

"Về phần thưởng tháng cho các em thi các Thầy cô đã cho các em kiểm tra để lấy điểm. Em nghĩ phần thưởng của các em Chị mua những thứ như là Sữa, dầu ăn, bột ngọt, bột nêm Knor, đường, yogurt, nước tương

Chị Trà ơi ! Em có ý kiến như thế này, gạo hàng thàng chị vẫn ủng hộ cho bếp an của các em, tháng này em thường cho các em ăn bún, phở, bánh canh nên gạo đang còn mà em lại bị thiếu những gia vị cần thiết  vậy tháng này cho em xin đường, bột ngọt, hạt nêm, muối, nước tương... "

Dự kiến ngày 29/10 này TN sẽ lên thăm Lớp học, vậy nên xin Thầy cho ý kiến của công việc tháng này với ạ!

Táo Ngọt
Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

Bài gửi by Thiên Vương Wed Oct 28, 2015 1:23 pm

Táo Ngọt đã viết:Thưa Thầy và các bạn!

Vài hôm nữa là đến cuối tháng, TN và TQ sẽ thay mặt gia đình ta lên thăm Lớp học tình Thương Thánh Tâm. Hôm qua TN có nhận được thư của Dì và mẹ thông báo rằng:

"Về phần thưởng tháng cho các em thi các Thầy cô đã cho các em kiểm tra để lấy điểm. Em nghĩ phần thưởng của các em Chị mua những thứ như là Sữa, dầu ăn, bột ngọt, bột nêm Knor, đường, yogurt, nước tương

Chị Trà ơi ! Em có ý kiến như thế này, gạo hàng thàng chị vẫn ủng hộ cho bếp an của các em, tháng này em thường cho các em ăn bún, phở, bánh canh nên gạo đang còn mà em lại bị thiếu những gia vị cần thiết  vậy tháng này cho em xin đường, bột ngọt, hạt nêm, muối, nước tương... "

Dự kiến ngày 29/10 này TN sẽ lên thăm Lớp học, vậy nên xin Thầy cho ý kiến của công việc tháng này với ạ!

Táo Ngọt

Cảm ân bạn đã thông báo, về việc thưởng tháng thì TV nghĩ mình vẫn tiến hành như cũ, vì không lẽ cho các cháu thi để được thưởng...muối, đường, bột ngọt...v..v... Tuy nhiên, nếu cháu nào dùng tiền thưởng cho mục đích không tốt thì sau 2 lần nhắc nhở, lần thứ 3 còn tái phạm thì sẽ bị vĩnh viễn loại khỏi danh sách xét thưởng.

Về phần yêu cầu của bếp ăn thì TV nghĩ bạn cũng biết làm thế nào rồi, đúng không? :-)  Đó là mình thay vì dùng tiền mua gạo tặng thì mua các thứ gia vị ...đường, muối, bột ngọt, bột nêm...v..v... Nếu cần thiết thì ta có thể ứng luôn tiền gạo tháng sau mà mua cho đầy đủ các loại theo yêu cầu của các Dì bạn nhé!  Vì TV nghĩ rằng mình nên mua cho đầy đủ các loại gia vị cần thiết cho bếp ăn dễ sử dụng, và mua nhiều cho tiện lợi.  

Vậy bạn nhé, cho TV gởi lời cảm ân và chúc sức khỏe đến các Mẹ, các Dì và cả các bạn cùng gia quyến của mình nữa nhé!

TB:  Không biết bếp ăn có tủ lạnh hay không, nếu không và nếu bếp ăn có nhu cầu thì nhờ bạn tham khảo xem tủ vừa xài, tương đối tốt thì bao nhiêu tiền để chúng ta cùng xem xét, hỗ trợ cho bếp có phương tiện bảo quản thức ăn được tốt bạn nhé!  Cảm ân bạn!

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Táo Ngọt Wed Oct 28, 2015 7:20 pm

Vâng ạ! Thật may quá, dù giờ mới kịp đọc bài Thầy... nhưng vẫn làm theo đúng những gì Thầy dặn bom  . Hôm rồi TN và TQ cũng có bàn nhau, nếu tặng nhu yếu phẩm cho các em sau một tháng nổ lực phấn đấu thì thấy tội tội làm sao ấy... nên hai chị "lén quyết" luôn là cứ tặng tiền cho các bé, vì dù sao các em cũng là con ngoan trò giỏi nhất rồi mà không lẽ cũng như bạn khác sao.

Sáng nay TN đã mua các vật dụng phục vụ cho nhà bếp của lớp học, gồm:

- 2 thùng dầu ăn Cái Lân loại 5 lít (8 can) : 720K
- 7 bịch hạt nêm Knor loại 2kg: 700K
- 1 cây đường trắng (12kg) 192K
- 1 thùng nước tương Tam Thái Tử (24 chai): 324K
- 1 thùng bột canh (50 gói): 150K
- 300g tiêu hạt : 72K (cái này TN nghĩ ít dùng vì trẻ em thường ít ăn cay nên chỉ mua ít)
===> Tổng cộng: 2158K

*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 IMG_1970_zpszou4aejy

Phần thưởng cho 5 em ngoan nhất, điểm cao nhất mỗi em 100K, TN còn muốn xin cho mỗi em 4 lốc sữa Milo loại 180ml/ hộp và được bạn Linh (người đã đi cùng trong chuyến đi trước đã phát tâm ủng hộ phần này)

*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 837e721f-8cc9-4d34-a4d5-bc42e73f4a9b_zpsghy6virk

Còn đây là số tiền hỗ trợ cho các Thầy cô giáo.
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 IMG_1973_zpsglyisgxm

Như vậy là lịch trình lên thăm Lớp học tình Thương Thán Tâm vào sáng ngày mai vẫn không có gì thay đổi, mọi thứ đã được chuẩn bị sẵn sàng. Nếu Thầy và các bạn có đọc được bài của TN kính mong Thầy và các bạn xem qua xem TN có cần bổ sung hay sai sót gì thì báo cho TN biết với nhé!

Táo Ngọt
Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

Bài gửi by Thiên Vương Thu Oct 29, 2015 1:21 am

Táo Ngọt đã viết:Vâng ạ! Thật may quá, dù giờ mới kịp đọc bài Thầy... nhưng vẫn làm theo đúng những gì Thầy dặn bom  . Hôm rồi TN và TQ cũng có bàn nhau, nếu tặng nhu yếu phẩm cho các em sau một tháng nổ lực phấn đấu thì thấy tội tội làm sao ấy... nên hai chị "lén quyết" luôn là cứ tặng tiền cho các bé, vì dù sao các em cũng là con ngoan trò giỏi nhất rồi mà không lẽ cũng như bạn khác sao.

Sáng nay TN đã mua các vật dụng phục vụ cho nhà bếp của lớp học, gồm:

- 2 thùng dầu ăn Cái Lân loại 5 lít (8 can) : 720K
- 7 bịch hạt nêm Knor loại 2kg: 700K
- 1 cây đường trắng (12kg) 192K
- 1 thùng nước tương Tam Thái Tử (24 chai): 324K
- 1 thùng bột canh (50 gói): 150K
- 300g tiêu hạt : 72K (cái này TN nghĩ ít dùng vì trẻ em thường ít ăn cay nên chỉ mua ít)
===> Tổng cộng: 2158K

Phần thưởng cho 5 em ngoan nhất, điểm cao nhất mỗi em 100K, TN còn muốn xin cho mỗi em 4 lốc sữa Milo loại 180ml/ hộp và được bạn Linh (người đã đi cùng trong chuyến đi trước đã phát tâm ủng hộ phần này)

Như vậy là lịch trình lên thăm Lớp học tình Thương Thán Tâm vào sáng ngày mai vẫn không có gì thay đổi, mọi thứ đã được chuẩn bị sẵn sàng. Nếu Thầy và các bạn có đọc được bài của TN kính mong Thầy và các bạn xem qua xem TN có cần bổ sung hay sai sót gì thì báo cho TN biết với nhé!

Táo Ngọt

Trước hết, xin cảm ân bạn đã thu xếp chu đáo mọi việc nhé!  (Nhưng hình như còn thiếu...bột ngọt...phải không bạn! :-) ...)

Kế đến TV cũng xin lỗi vì đã trả lời muộn, làm trễ nãi công việc chuẩn bị của bạn.  Tuy nhiên, như TV vẫn thường nói, đã ủy thác cho bạn thì bạn cứ tùy nghi mà làm, không nên chờ TV bạn nhé!  Vì cũng không phải ngẫu nhiên mà TV chọn bạn giúp từ ban đầu.  Quan trọng không phải ở làm sao cho tốt, mà chủ yếu là cần có tấm lòng!  Bạn và Tuệ Quang là người có tấm lòng bác ái, vị tha, nhân hậu, nên TV và mọi người rất an tâm.  Bạn thì TV biết lâu rồi nên không cần nói thêm nhiều.  Còn Tuệ Quang thì cứ nhìn ...ngày Tết một mình, một ngựa đi ra Phan Rang tìm đến san sẻ niềm vui với các em nhỏ nghèo khó nơi này ....thì quả là phi phàm rồi.  Tấm lòng như vậy ở đời này không dễ kiếm chút nào!

Nói chung, các thành viên của gia đình Chân Tâm Phật Tử đều là những người có tấm lòng rất tốt, là những mầm sen đáng quý ở đời.  Tuy nhiên, tùy theo hoàn cảnh, tùy theo tín tâm, tùy theo sự tinh tiến, nỗ lực của bản thân mà những mầm sen ấy có thể vượt lên bùn lầy, vượt khỏi sự hôi tanh để trổ hoa hay không mà thôi!...

Phật dạy rất nhiều, kinh điển thì cũng bao la, nhưng chỉ cần các bạn nhớ cho bài này và cố gắng hành theo thì chắc chắn ...hoa sen sẽ nở!...

1.  Saṃvarapadhāna (săng-vá-rá-pá-tha-ná): Tinh tiến ngăn ngừa không cho các ác pháp sanh ra.

2.  Pahānapadhāna (pá-ha-ná-pá-tha-ná): Tinh tiến đoạn trừ các ác pháp đã sanh.

3.  Bhāvanāpadhāna (pha-vá-na-pá-tha-ná):  Tinh tiến làm cho các thiện pháp được sanh.

4.  Anurakkhaṇāpadhāna (á-nú-rak-khá-na-pá-tha-ná):  Tinh tiến giữ gìn cho các thiện pháp được tồn tại và phát triển.

Hay nói cách khác, Phật dạy ta sống ở đời cần phải luôn luôn nỗ lực 4 việc như sau:

1.  Điều ác chưa sanh thì đừng cho sanh.  Nghĩa là chớ làm điều gì sai trái!

2.  Điều ác đã sanh thì hãy diệt trừ.  Nghĩa là ráng bỏ đi những thói hư, tật xấu của mình!

3.  Điều thiện chưa sanh thì hãy cho sanh ra.  Nghĩa là luôn cố gắng tìm cơ hội mà làm việc tốt!

4.  Điều thiện đã sanh thì hãy duy trì và phát triển.  Nghĩa là hãy cố gắng tiếp tục và phát triển những điều tốt lành mà mình đã tạo.

Chúc cho tất cả chúng ta đều luôn ghi nhớ, tâm niệm lời dạy này của đức Bổn Sư để đều được sự lợi lạc cho cuộc sống trong hiện tại và ngày vị lai...

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Được sửa bởi Thiên Vương ngày Mon Dec 07, 2015 11:58 am; sửa lần 1.

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Táo Ngọt Thu Oct 29, 2015 8:59 am

Dạ xin vâng, TN sẽ cố gắng hành theo những điều Thầy đã dặn! Sadhu Sadhu Lành thay!

Cảm ơn Thầy đã dặn dò công việc cho chuyến đi hôm nay, còn về bột ngọt í ạ Smile  ....thực ra thì TN nghĩ ăn bột ngọt không tốt, nhà TN lâu nay cũng không dùng bột ngọt mà thay vào đó sử dụng hạt nêm Knor ngon từ nước ngọt từ xương đấy ạ!

Táo Ngọt
Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

Bài gửi by Táo Ngọt Fri Oct 30, 2015 11:56 am

Mỗi chuyến đi thăm Lớp học tình thương lại làm TN mang một cảm xúc khác nhau, mỗi một em nơi đây là một mảnh đời nặng trĩu. Năm ngoái là 160 em, nhưng đầu năm học này sỉ số đã lên đến 185 em. Các Mẹ các Dì bảo thật khó lòng có thể từ chối trường hợp nào, em nào cũng nghèo, gia cảnh lại tội nghiệp nên không nỡ lòng nào từ chối.

NN cứ oang oang là đã hoàn thành chương trình phổ cập tiểu học.... nhưng vẫn rất nhiều em vẫn không thể đến trường vì nhiều lí do mà không phải là không có cách giải quyết, sỉ số lớp học ngày càng tăng càng đã minh chứng cho điều đó.

Lần nào lên Lớp học cũng nhủ rằng tranh thủ đến sớm vậy mà cứ lấn cấn công việc nên hôm nào đến lớp học cũng đã tan, như hôm nay TN phải để khách hàng ngồi lại để đi cho kịp giờ cũng may là mặt trời đi vắng nên cũng không nóng lắm.  Smile

Em bé này đây là con của một gia đình bố mẹ chưa đến 30 tuổi mà đã có 6 anh chị em, bố thì thất nghiệp lại hay say xỉn, còn mẹ thì chỉ ngồi nhà ôm con hết đứa lớn tới đứa bé. Nên cuộc sống đã nghèo lại khó khăn sống hôm nay rồi cũng sẽ không biết ngày mai sẽ thế nào. Các Mẹ các Dì ở đây cũng bù chì cho nhiều, như hôm nay Lớp học tổ chức ăn uống em lại được Các Mẹ các Dì gói một ít mang về cho các anh chị em ở nhà.

*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 IMG_1977_zpsmdhazax4

Cậu bé có gương mặt lém lỉnh này đây, đã bị Dì và Mẹ Phước bắt gặp 3 lần chơi game, anh ta biết lỗi và nhận lỗi với lời cầu xin tha thiết" Seour cho con nửa cơ hội nữa thôi...."  Smile
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 IMG_1982_zpsjfikqdfn

Còn đây là các em chăm ngoan học giỏi nhất tháng 10. Trong 5 bạn chỉ có mỗi một bé trai. Em này cũng có là một trường hợp đặc biệt. Trông nhỏ người vậy thôi chứ năm nay em đã 13 tuổi rồi và học rất giỏi, em đã học 2 năm lớp 5 ở đây rồi, năm nay là năm thứ 3. hai năm trước năm nào Các Mẹ các Dì cũng lên Phòng Giáo Dục Củ Chi nài nỉ cho em có điều kiện lên lớp 6, nhưng đều bị từ chối với lý do không có giấy tờ, Các Mẹ các Dì lo nếu buông em ấy ra ngoài xã hội sớm thì sẽ bị rủ rê nên phải để ở trong này dạy dỗ rồi cố gắng thêm 1 năm nữa xem sao. Em ấy chỉ còn có 1 cơ hội duy nhất nữa thôi để được học lớp 6 vì sang năm quá 14 tuổi thì trường cấp 2 sẽ không nhận nữa, hic.

Từ trái qua phải là các bé:
1.- Nguyễn Thị Huệ- Lớp 1
2.- Nguyễn Thị Mỹ Xuyên- Lớp 2
3.- Nguyễn Thị Thanh Phương- Lớp 3
4.- Linh Đa- Lớp 4
5.- Nguyễn Minh Thành- Lớp 5.

*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 TQ1011_zpsxmkubbeb

Hôm nay lên thăm ai cũng nhận thấy Mẹ Phước có vẻ mệt mỏi trông gầy hơn đợt đầu, TQ còn nói vui trên gương mặt ai cũng thấy có chữ lo... Rồi cuối cùng cũng được Mẹ và Dì xẻ chia một trường hợp mà trước khi kể Mẹ Phước còn ôm ngực thốt lên, cứ nghĩ đến nó là ngực mình như bị ai đè nặng, có lẽ vì cảm thấy ức mà chẳng biết phải làm sao. Đó là trường hợp của một bé gái 8 tuổi của Lớp học bị chính cha dượng mình xâm hại, việc này đã xảy ra 2-3 năm nay. Trong một lần nghe một bạn của em gái này kể chuyện Các Mẹ các Dì đã quyết đi tìm sự thật bằng cách dỗ dành ngọt nhạt, lúc đầu bé nhất định không nói chỉ có nước mắt rơi và với những biểu hiện tâm lý sợ hãi hoảng loạn. Các Mẹ các Dì đã kiên trì bằng tình thương cứu rỗi bé đã cảm thấy đủ tin cậy và đã chia xẻ những điều kinh khủng nhất của mình. Các Mẹ các Dì đã nhờ đến Công An , hội phụ nữ, báo phụ nữ can thiệp và người đàn ông mất nhân tính đó đã bị còng tay tuy nhiên một ngang trái khác lại xảy đến với bé là chính người mẹ đẻ ra bé đã bắt bé phản cung trong khi trước đó bé đã khai toàn bộ sự thật. Hổ dữ còn không nỡ ăn thịt con, còn người đàn bà này lại dâng con cho hỗ dữ chỉ vì lý do "sợ chồng bỏ"....Bao nhiêu công sức của Dì và Mẹ đã đổ sông đổ biển vì không có nhân chứng để kết thúc vụ án, duy nhất có người mẹ kia thì lại không đồng tình. Cộng lại thêm thời điểm ấy rơi vào cuối năm phía công an sợ mất chỉ tiêu tiên tiến nên đã cho vụ án chìm xuồng. Mẹ Phước cũng không cam lòng lại tiếp tục tìm người giúp đỡ, phía Công an lại vào cuộc rồi vì lý do gì đó được trao đổi bằng tiền mà chính người CA trực tiếp theo dõi vụ án mà lại can tâm động viên Mẹ Phước" thôi Soeur đừng can thiệp sâu và chuyện riêng của nhà người ta..." . Thậm chí người đàn ông kia còn lên tiếng thách thức hăm dọa các Mẹ các Dì. Vậy nên giờ đây, hiện tại vào những ngày tháng này người đàn ông kia vẫn thản nhiên sông trong gia đình ấy với phần con mà không có phần người. Bé còn một anh trai 16 tuổi nhưng đi làm ăn xa tận Miền Trung, Còn người cha ruột thì cũng đi đâu rất xa không có tăm tích. Các mẹ Các Dì cũng cố gắng hết sức nhưng thật tình cũng trong chừng mực hoặc nhờ hỗ trợ từ bên ngoài chứ nếu làm lớn chuyện thì Lớp học của các mẹ các Dì sẽ bị ảnh hưởng khó mà tồn tại được.

Mẹ Phước đã nhiều lần nói chuyện để xin đứa bé ấy thoát khỏi gia đình ngục tù ấy nhưng người đàn bà lại không đồng ý chỉ vì người đàn ông kia không đồng tình. Mà cứ manh động tí là họ lại chuyển nhà. Có một chuyện bi hài cười ra nước mắt là mỗi khi tan học về thì bé được hai người đón hoặc là Bà Ngoại hoặc là ông kia. Nhưng Bà Ngoại rất thương cháu muốn cứu cháu mình nhưng lại không được quyền nuôi cháu...ôi nghịch cảnh đáng thương. Nhiều hôm các Mẹ các Dì giữ bé lại thì ông ấy cứ lởn vởn bên ngoài chửi bới.... haizzz những điều nghe thấy mà đau đớn lòng...

Nhiệm vụ của tháng này là trao phần thưởng cho các em chăm ngoan nhất. Tặng số tiền hỗ trợ 3 triệu đồng cho các Thầy cô giáo và tặng một số nhu yếu phẩm cần thiết cho nhà bếp để bồi dưỡng bữa ăn trưa cho các em. Bạn Linh lúc đầu đăng ký đi chung nhưng lại bận việc đột xuất ở Bình Dương nên nuối tiếc hẹn lại lần sau. Nhưng đoàn lại được hân hoan đón Chị Diệu Yến đi chung lần này.

*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 IMG_1992_zpssfrl3rcj

*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DY1001_zpsdbgb1nqa

*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 IMG_1988_zpsfz12fzk4

TN copy bài của Tuệ Quang đăng trên fb để cả nhà cùng đọc:

Đến hẹn lại đi...
Tìm lại nguồn thanh tịnh
Tìm về chốn bình yên
Tìm long lanh ánh mắt
Mong lũ trẻ ngoan hiền.
Tìm sâu nơi góc khuất
Tim băng giá lạnh lùng
Thắp lên niềm hy vọng
Cho đời bớt mông lung.
Này đây, em có nhớ?
Hơi ấm từ tay ai
Như là đôi tay mẹ
Sưởi em những đêm dài.
Này đây, em có biết?
Bao yêu dấu tình cha
Đặt trong từng hy vọng
Mong em sẽ bay xa...
Em hãy vui lên nhé
Dù đêm có phong ba
Thì em ơi hãy nhớ
Mai trời sẽ sáng mà
Rồi hoa kia sẽ nở
Vui đón ánh bình minh
Em sẽ cười rạng rỡ
Bên mái ấm yên bình.
Gia đình Chân Tâm gởi tiền hỗ trợ định kỳ cho mái ấm Thánh Tâm - Củ Chi ( Dòng Đức Bà Truyền Giáo) và trao chút quà nhỏ động viên, khích lệ các bé chăm ngoan và học giỏi trong tháng 9.
Xin cảm ân sâu sắc sự hưởng ứng nhiệt tình của chị Diệu Yến và bang chủ Táo Ngọt. Chị Diệu Yến đã ủng hộ vào quỹ khuyến học giúp mái ấm Thánh Tâm kỳ này là 2 triệu đồng. Xin chúc hai chị và gia đình luôn mạnh khỏe và an vui. Chị Táo nhập quỹ và tổng kết thu chi giúp em nha. Em sẽ chuyển khoản lại cho chị.
_/|\_

Táo Ngọt

Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

Bài gửi by byphuong Tue Nov 03, 2015 8:16 am

Út cám ơn Thầy Táo Ngọt,Tuệ Quang và Dì Diệu Yến rất nhiều nhé.Nghe Thầy kể mà lòng bùi ngùi......buồn ,cho những gia đình khốn khổ.
byphuong
byphuong
Thành Viên

Bài gửi by Táo Ngọt Tue Nov 10, 2015 5:54 pm

Còn lối thoát nào cho em, cô bé có gương mặt xinh xắn Nguyễn Thị Thùy Duyên 2006, nhân vật chính trong câu chuyện đau buồn nhất ở trên...

Thầy ơi, TN và các bạn sẽ phải làm gì để giúp đỡ em ấy đây ạ, Thầy khai sáng giúp cho TN với Crying or Very sad  . Hôm nọ mấy chị em có bàn với nhau hay là tìm cách lắp đặt camera không dây để lấy bằng chứng... nhưng chưa tìm được ai để nhờ cậy việc này.

Cứ nhắc đến em ấy là TN lại thấy não hết cả lòng.

Kính,

Táo Ngọt

Được sửa bởi Thiên Vương ngày Mon Dec 07, 2015 12:07 pm; sửa lần 1. (Reason for editing : Vì lý do tế nhị nên TV đã xóa hình cô bé ở đây, mong các bạn thông cảm!)
Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

Bài gửi by Táo Ngọt Thu Nov 26, 2015 6:17 pm

Đến hẹn lại lên ngày mai 27/11/2015, TN và TQ lại lên thăm Lớp học Tình Thương Thánh Tâm theo định kì. Hai bạn Linh và Mẫn ban đầu cũng đăng ký đi cùng, nhưng vì bận công việc nên chỉ gửi quà chứ không thể tham gia cùng được, Linh và Mẫn rất tiếc... ngày mai xe sẽ ghé qua nhà hai bạn ấy nhận quà và đi Củ Chi luôn.

Lần này Mẹ và Dì xin được nhận gạo, TN đã chuẩn bị 200kg gạo như mọi khi. Hôm rồi TN nói chuyện cùng Dì Phước, Dì có xin ý kiến là nếu số gạo trong tháng 200kg mà lớp học dùng không hết có được tặng cho các em có hoàn cảnh khó khăn hay không, TN đã mạn phép Thầy đồng ý luôn rồi ạ, Thầy không buồn TN đâu Thầy nhé!  Smile . Dì Phước kể mà nghe tội lắm Thầy, có những em gia đình chỉ cho ăn ngày chỉ có 1 bữa thôi vì không còn tiền mua gạo. Sao thời này mà còn có những gia đình nghèo và khổ đến thế Thầy nhỉ... trong khi mọi người đã dần rời xa cái khái niệm " cơm đủ no, áo đủ mặc" mà phải là " ăn thật ngon, mặc phải đẹp"...thì xung quanh vẫn còn có những gia đình không có gì để ăn... mà nào có phải nơi nào đâu xa xôi...chỉ ngay tại thành phố lớn nhất nhì nước này thôi.

Phần quà TN đã chuẩn bị cho chuyến đi lần này đây ạ!

*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 IMG_2008_zpshqtf5jhu
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 IMG_2010_zpsa6ggdixk
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 IMG_2011_zpswm2hqgzo

Táo Ngọt
Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

Bài gửi by Táo Ngọt Fri Dec 04, 2015 9:57 am

Thưa Thầy và các bạn!

Công việc định kì hằng tháng của TN và TQ là thay mặt Gia Đình Phật tử Chân Tâm ghé thăm lớp học tình thương Thánh Tâm, lần này cũng dự định sẽ đi sớm thăm các bé, nhưng rồi TQ lại vướng khách nước ngoài nên dùng dằng mãi đến tận 10h30 mới lên đường được. Đến nơi các em cũng đã tan học, chỉ còn những em chờ nhận quà và một số em chờ ba mẹ tới đón. Đôi khi giữa điều mình muốn và thực tế diễn ra lại không như dự tính, Thầy nhỉ?!

Các em được nhận quà tháng trước là những em chăm ngoan học giỏi nhất các khối lớp nên việc hỏi thăm các em có sử dụng tiền sai mục đích không cuả TN quả là thừa  Smile Thầy ạ! . Nhưng đây là lớp học đặc biệt, nên số em cố gắng để đạt được kết quả học tập cao cũng là hữu hạn, cũng chỉ có vài em. Nên các Mẹ các Dì đã linh động trong việc phát thưởng cho những trường hợp đặc biệt này, các em được phát thưởng sẽ luân phiên nhau, ngoan và nhà nghèo được ưu tiên số 1 và học giỏi sẽ là tiêu chí lựa chọn số 2.

Danh sách các em được nhận phần thưởng lần này:
Lớp 1: Phạm Vũ Nguyên Anh
Lớp 2: Nguyễn Thị Thùy Dương
Lớp 3: Bùi Thị Tâm Đan
Lớp 4: Ban Thị Ngọc Ái
Lớp 5: Lê Công Lên

Sau đây là những hình ảnh của chuyến đi thăm Lớp học Tình thương Tháng 11:

*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 TQ%2049_zpsrsmde5e8
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 TQ%2017_zpsvfjfnwqt
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 TQ%2039_zps4kofwvmx
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 TQ%2028_zpsj5sgrag4
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 TQ%2029_zpsvgcrztmj
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 TQ%2050_zpsh6zglxeb
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 TQ%2018_zpse2rldcji

Phần gạo tặng cho lớp học:
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 TQ%2061_zpsi82g67ry

Mì tôm của hai bạn Linh và Mẫn tặng cho Lớp học, tuy không thu xếp đi chung được, nhưng hai bạn vẫn thu xếp gửi quà cho các bé
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 TQ%2060_zps7g3fgwts

Thay mặt các anh Chị em trong GĐ Phật Tử Chân Tâm, TN đã trao số tiền hỗ trợ thêm hằng tháng cho các Thầy cô giáo của Lớp học:
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 TQ%2005_zpsrdcxewkc

Còn đây là món quà của các em của Lớp học Tình Thường Thánh Tâm gửi tặng đến Thầy Thiên Vương cùng các bạn nhân dịp Lễ Noel sắp về. TQ đã thay mặt nhận quà và gửi lời cảm ơn đến các em và các Thầy cô giáo. Những tấm thiệp đầy tình cảm này đều do các em tự tay vẽ, tô màu. Còn những dòng chữ nắn nót ở bên ngoài tấm thiệp kia là của Thầy Thái cẩn thận đề tên.

*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 TQ%2051_zpshjwymkh1
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 TQ%2013_zpstbkstjti
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 TQ%2014_zpsj0e0ecto
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 9a255d53-3c6b-4161-a07d-88e4d29640f8_zps7edkcqqq

Trong chuyến thăm lần trước lên thăm Lớp TN có thấy Lớp đông học sinh mà bộ micro lại sắp hỏng, cứ nghĩ đến đoạn các Thầy cô phải ổn định 185 em bằng giọng thường thì cực quá, nên TN có bàn với TQ tặng cho Lớp học 1 bộ loa và micro mới. Bộ này TQ lấy chỗ người quen lắp ráp tận gốc, nên giá sẽ rẻ hơn giá bán trên thị trường, chỉ có điều là họ chưa báo giá nên chưa biết chính xác là bao nhiêu  Smile , họ bảo là cứ lấy trước để tặng đi tiền bạc tính sau… khi nào có hóa đơn cụ thể TN sẽ báo cáo lại cho cả nhà mình cùng biết sau nhé!

Táo Ngọt
Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

Bài gửi by Táo Ngọt Sat Dec 05, 2015 8:40 am

Vừa rồi Đài Truyền Hình VTV trong một lần ghé thăm Huyện Củ Chi có hỏi bên Huyện có trường hợp người tốt việc tốt đáng tuyên dương không và đã được đưa đến Lớp học Tình Thương Thánh Tâm của các mẹ các Dì. Theo như Mẹ Phước nói toàn bộ chương trình đều được thực hiện ngẫu nhiên, bất ngờ không có giàn dựng kịch bản trước. Họ quay cũng nhiều nhưng lược bỏ cũng không ít. Hôm đó có 2 phụ huynh được Anh Chủ nhà trọ dẫn đến xin cho con họ vào học trong Lớp của các mẹ các Dì cũng được nhà Đài phỏng vấn...
Đây là link của chương trình, mời Thầy và các bạn theo đường link này để xem nội dung nhé!

http://vtv.vn/video/guong-sang-trong-cuoc-song-noi-chap-canh-nhung-uoc-mo-102053.htm

Táo Ngọt

Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 Empty Tặng Quà cho các em của Lớp học Tình Thương Thánh Tâm nhân mùa Noel 2015

Bài gửi by Táo Ngọt Mon Dec 14, 2015 6:29 pm

Thưa Thầy và các bạn!

Một mùa Noel nữa lại đến, một năm lại sắp kết thúc nữa rồi...thời gian trôi đi quả là nhanh. Trong những ký ức xa xôi của người con xa xứ bỗng nhớ về tuổi thơ nơi mình được sinh ra và lớn lên, Hôm rồi TN có nhận được tin nhắn của Ông Địa với dòng nhắn nhủ:

"Chỉ còn 2 tuần nữa là giáng sinh đến rồi, lúc nhỏ học trong nhà Dòng La San ở Việt nam @Saigon ,vào lớp là đọc Kinh Lạy Cha (The Lord's Prayer )hằng ngày ...cho đến bây giờ vẫn còn nhớ - mấy chục năm rồi .
'...Lạy Cha chúng con ở trên trời, chúng con nguyện danh Cha cả sáng, nước Cha trị đến, ý Cha thể hiện dưới đất cũng như trên trời.
Xin Cha cho chúng con hôm nay lương thực hằng ngày, và tha nợ chúng con như chúng con cũng tha kẻ có nợ chúng con. Xin chớ để chúng con sa chước cám dỗ, nhưng cứu chúng con cho khỏi sự dữ. Amen.

Giáng Sinh này tình yêu sẽ dâng đầy, Ban phước lành về cho khắp nơi....Amen".

Trước tấm chân tình và tấm lòng muốn được xẻ chia với những em nhỏ của những gia đình di cư nghèo khó nơi Lớp học tình thương Thánh Tâm. Vì cuộc sống mưu sinh đã phải sớm lăn lộn với đời mà không có điều kiện được đến trường. Vẫn còn may mắn, các em này được các Mẹ các Dì của Dòng Thánh Tâm thương xót cưu mang giúp các em có được những kiến thức nhất định và dạy cách làm người. Đồng cảm với những hoàn cảnh của các em nhỏ nơi này Ông Địa đã rộng mở phát động chương trình giúp các em nhỏ nhân mùa Noel 2015, lại được Út ByPhuong tiếp sức, thêm Tuệ Quang tiếp tục hỗ trợ, chương trình đã được hình thành với những nội dung như sau:

Theo như thông tin của các mẹ các Dì cung cấp hiện lớp học có tất cả 188 em (tuần vừa rồi mới vào 3 em mới). Tuy nhiên hiếm có khi nào lớp học nhận được sỉ số thông báo có đầy đủ các em đi học, thường thì dao động tầm khoảng 170 em, riêng vào các dịp Lễ Tết thì sỉ số có phần khá đông đủ. Vậy nên TN vẫn sẽ chuẩn bị 188 phiếu gửi trước cho các mẹ các Dì đến ngày cuối có bao nhiêu phiếu được phát đi TN sẽ chuẩn bị bấy nhiêu phần quà.

Nhân dịp này TN cũng rất muốn Gia Đình ta, tặng thêm cho mỗi Thầy cô giáo của Lớp học này một phần quà, những Thầy giáo cô giáo rất lặng thầm đầy tận tụy và vô cùng thương yêu các em ở đây, như vậy thêm 7 phần nữa (cho 5 Thầy cô chính thức và 2 Thầy cô phụ giảng).

Một phần quà dự kiến khoảng 144.200 đồng, bao gồm:

-10 kg gạo: 115.000 đồng
- 1 chai dầu ăn Cái Lân 1 lít: 20.000 đồng
- 1 gói bột canh Thiên Hương:3.000 đồng
- 1 chai nước tương Tam Thái Tử 500ml: 6.200 đồng  

Dự kiến sáng ngày 24/12/2015, TN cùng các bạn sẽ thay mặt các Anh chị em trong Gia đình chúng ta lên thăm tặng quà định kỳ và phát quà cho các em.

*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 29a72289-0376-4d67-ac91-dfacf84b8fe4_zpsdp4w6rgh

Đến hôm nay TN đã nhận được sự ủng hộ của các bạn như sau:

1.- Út ByPhuong: 300 USD, tương đương 6,9 triệu đồng
2.- Ông Địa: 600 CAD, tương đương 10,2 triệu đồng
3.- Tuệ Quang: bao chót Smile
4.- ...

.....

Mong cả nhà mình hoan hỉ ủng hộ để chương trình được hoàn thành viên mãn.

*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 YEU%20THUONG_zpswiib6yoh

Táo Ngọt

Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

Bài gửi by phaolon Mon Dec 14, 2015 7:15 pm

Cảm ơn taongot đã đưa chương trình lớp học tình thương cho pl xin góp với chương trình 500k mai xin số tk taongot để gửi

phaolon
Thành Viên

Bài gửi by Forevernone Mon Dec 14, 2015 8:14 pm

Cô cho cháu góp 300k. Cháu cám ơn cô ạ cheers

Forevernone
Thành Viên

Bài gửi by Cuoi_Chu Tue Dec 15, 2015 10:37 am

Cám ơn Thầy và các Anh Chị TN, TQ, BP, OĐ ... đã theo suốt chương trình Lớp học trong thời gian qua, nay lại tiếp tục gửi niềm vui tới các cháu & các Cô. Mấy năm rồi dịp Noel này ở ngoài này cũng có tổ chức chương trình thăm các cháu viện Nhi, tuy nhiên năm nay chắc nhiều nguyên do nên ko tổ chức được, cũng thấy tiếc quá.
Chắc là em không tham gia cùng các Anh Chị để tổ chức, thực hiện chuyến này được, các Anh Chị cho em góp 1 triệu đồng để cùng mua quà cho các cháu nhé!
Cám ơn Thầy & các Anh Chị nhiều.
Cuoi_Chu

Cuoi_Chu
Thành Viên

Bài gửi by Táo Ngọt Tue Dec 15, 2015 8:22 pm

Cảm ơn Huynh Pháo Lớn, For, Cuoi_Chu, Nam Kha, Tỷ Diệu Yến, Như Kim và tất cả các anh chị em khác đã ủng hộ động viên bằng tinh thần và vật chất cho chương trình Noel 2015. Tối qua Như Kim cô nàng đảm đang đã nhắn tin với TN muốn nhân dịp ngày hôm ấy đứng ra tổ chức nấu đãi cho các em một bữa nui, vậy nên ngày hôm ấy ngoài việc phát quà sẽ thêm tiết mục nấu ăn phục vụ các bé nữa, chắc là vui lắm đây.

*Các thực phẩm chuẩn bị để nấu nui nước cho 188 em và Thầy cô trong trường gồm:

10kg sườn non.
5kg nui
1kg hạt nêm
3 ký cà rốt, 3 ký củ cải trắng
Hành lá ngò nữa ký
Chanh tiêu ớt (phần này một ít vì sợ các bé không ăn được cay)

Tất cả những thực phẩm trên để thuận tiện và đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm TN sẽ đặt hàng qua siêu thị Coopmart và nhờ họ giao hàng tận nơi ngay sáng sớm hôm ấy. Đảm bảo vừa sạch vừa tiện và nhanh vừa đảm bảo.

Phần phiếu lãnh quà gồm 188 phiếu trong ngày mai TN sẽ gửi lên Củ Chi nhờ các Mẹ các Dì phát trước cho các em để tránh trường hợp nhầm lẫn sau này. Đến gần ngày áp chót có bao nhiêu phiếu được phát đi TN sẽ dựa vào đấy sẽ chuẩn bị bấy nhiêu phần quà. Vì theo như các Mẹ các Dì cho biết, tuy danh sách các em có được hiện tại là 188 em nhưng sỉ số các em đến trường khoảng tầm 170 em, vào các dịp Lễ Tết thì sỉ số có tăng lên chút đỉnh. vậy nên TN sẽ căn cứ số phiếu được phát đi để chuẩn bị quà cả nhà nhé!
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 PHIEU%20QUA_zpscep3uxfd

Còn dưới đây là danh sách 188 em của lớp học Tình Thương Thánh Tâm:

*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DS%201_zpseahr1jpo
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DS%202%202015_zpsmclu8ewx
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DS%203%202015_zps57chuvlf
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DS%204%202015_zpsawaslrmu
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DS%205%202015_zpsmqdsgb9o
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DS%206%202015_zpspl6lista
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DS%207%202015_zpsjjhcuzrr
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DS%208%202015_zpsxuc6ktxf

Tuy nhiên điểm đặc biệt của Lớp học này là sẽ có những anh chị em cùng học trong Lớp học này, những trường hợp có 3 thậm chí 4 anh Chị em học cùng nhau không phải là ít, mà những gia đình nào càng có nhiều anh em học cùng nhau thì gia đình ấy càng nghèo khó, dưới đây là danh sách các anh Chị em học cùng nhau:

*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DS%20AE%2001%202015_zpsupbvra8y
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DS%20AE%2002%202015_zps70lj4pzv
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DS%20AE%2003%202015_zpsgfxkhi8y
*** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 DS%20AE%2004%202015_zps3icmnhhl

TN xin được tổng hợp công đức các bạn đã ủng hộ cho chương trình này, tính đến ngày hôm nay:

1.- Út ByPhuong: 300 USD, tương đương 6,9 triệu đồng (Đã nhận)
2.- Ông Địa: 600 CAD, tương đương 10,2 triệu đồng (Đã nhận)
3.- Huynh Pháo Lớn: 500 ngàn. (Đã nhận)
4.- Huynh Cuoi_Chu: 1 triệu
5.- Forevernone: 300 ngàn
......
N.- Tuệ Quang: bao chót Smile

Xin chân thành cảm tạ công đức và tinh thần ủng hộ của tất cả các Anh Chị Em trong gia đình ta cho chương trình này.

Kính, *** Lớp Học Tình Thương Thánh Tâm *** - Page 3 1516141063

Táo Ngọt
Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

Trang 3 trong tổng số 6 trang Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6  Next

- Similar topics