CHÂN TÂM PHẬT TỬ
*** Hân hoan chào đón các bạn đến với CHÂN TÂM PHẬT TỬ!...***

Join the forum, it's quick and easy

CHÂN TÂM PHẬT TỬ
*** Hân hoan chào đón các bạn đến với CHÂN TÂM PHẬT TỬ!...***

CHÂN TÂM PHẬT TỬ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Chương trình Noen 12.2014 cho các cháu Viện Nhi TW.

HuuDuc
phaolon
Thiên Vương
67890000
byphuong
9 posters

Trang 1 trong tổng số 4 trang 1, 2, 3, 4  Next

Go down

Chương trình Noen 12.2014 cho các cháu Viện Nhi TW. Empty Chương trình Noen 12.2014 cho các cháu Viện Nhi TW.

Bài gửi by Ngôi Sao Biếc Tue Dec 02, 2014 9:52 am

Chương trình Noen 23.12.2014 cho cháu nhỏ đang điều trị tại viện nhi TW .

Nam Mô Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni Phật !

Hôm nay, được sự động viên của thầy bạn trong Gia đình Phật Tử Chân Tâm, tiếp nối những việc làm đầy thiện tâm của chúng ta trước nay, Nsb xin phép được lên chương trình đến với các cháu bé nằm điều trị trong Viện Nhi TW nhân dịp Noen 23,24 -12-2014.

Thưa thầy và các bạn.
Cả thế giới chuẩn bị cho ngày Noen với sự đoàn tụ , tất cả được trang trí đẹp lung linh như trong cổ tích.
Cả thế giới hạnh phúc ngập tràn trong sắc màu tươi sáng của đêm Noen.
Nhưng gương mặt hân hoan của trẻ em trên khắp thế giới khi nhận những món quà từ Ông già Noen...
Những điều kỳ diệu trong trí tưởng tượng của trẻ em khi đón nhận niềm vui ...

Thế nhưng , có một nơi mà trẻ em đang đau , bệnh  và chẳng biết đến Noen là gì
Một nơi rất khổ và tối tăm, nơi có  những sự đau đớn hành hạ , những hơi thở mệt nhọc khó khăn của trẻ em...

Nơi đó là Viện Nhi TW. Chúng ta đã rất nhiều lần đến đó để  giúp đỡ và tặng quà cho các cháu những dịp Noen và những trường hợp khổ quá là khổ.
Đến đó nhiều mà không lần nào chúng ta không xúc động về những hoàn cảnh trường hợp ở đó.
Người ta hay đến với niềm vui và sự hoan lạc ở đời ...
Chúng ta sẽ đến nơi khổ và đem niêm vui đến nơi đó, chúng ta tạo ra niềm vui từ ánh mắt của trẻ thơ. Trẻ vui, chúng ta cũng cùng vui...

Vì vậy từ hôm nay đến ngày 23.12.2014, quĩ GĐPT CT lại mở ra để đón nhận những tấm lòng của anh chị em bè bạn khắp nơi.
Mong sự chung tay góp sức của tất cả mọi người để tổ chức thành công , hoan hỉ cho các cháu đang điều trị ở Viện nhi TW.
Xin trân trọng cảm ơn và kính chúc sức khỏe quí bạn bè .
Kính chúc thầy mạnh khỏe và trợ giúp cho chương trình ạ
Kính . Nsb-

Một số hình ảnh GĐPT CT tổ chức Noen cho các cháu lần trước:
Chương trình Noen 12.2014 cho các cháu Viện Nhi TW. IMG_1785
Chương trình Noen 12.2014 cho các cháu Viện Nhi TW. IMG_1789
Chương trình Noen 12.2014 cho các cháu Viện Nhi TW. IMG_1791
Chương trình Noen 12.2014 cho các cháu Viện Nhi TW. IMG_1768
Ngôi Sao Biếc
Ngôi Sao Biếc
Bang Chủ - Leader
THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Bang Chủ - Leader THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Chương trình Noen 12.2014 cho các cháu Viện Nhi TW. Empty Re: Chương trình Noen 12.2014 cho các cháu Viện Nhi TW.

Bài gửi by byphuong Tue Dec 02, 2014 2:14 pm

Ôi!Vui quá,vậy là mùa Giáng Sinh nầy GĐPTCT có dịp nối vòng tay ấm áp lại rồi.Út xin đóng góp 4 triệu Ạ .
byphuong
byphuong
Thành Viên

Chương trình Noen 12.2014 cho các cháu Viện Nhi TW. Empty Re: Chương trình Noen 12.2014 cho các cháu Viện Nhi TW.

Bài gửi by 67890000 Fri Dec 05, 2014 5:35 pm

MÔ PHẬT !

Đợt này chưa thấy các thành viên hưởng ứng mấy nhỉ, chắc về cuối năm ai cũng bận rộn cả.

Đệ xin dc ủng hộ 700k cho kế hoạch nooel tình iu này .

MONG là các cháu nhỏ sẽ cảm nhận dc một chút hơi ấm trong những ngày đông lạnh lẽo này .

Đệ xin dc gửi cho chị sao vào thời gian sớm nhất , chắc đầu tuần sau .

TẾT tết tết đến rồi , tết đến trong tim mọi người
67890000
67890000
Thành Viên

Bài gửi by Ngôi Sao Biếc Fri Dec 05, 2014 11:28 pm

Thông báo nhận tiền từ thiện

Thưa thầy thưa các bạn !

Nsb đã nhận được sự trợ giúp của các bạn sau đây về đợt từ thiện cho các cháu ở viện Nhi TW nhân dịp Noen 12.2014.

1/ Bạn Byphuong 200 USD ( Nsb nhận được lúc 14h30 hôm qua )
2/ Bạn HuuDuc  1 triệu đồng.
3/ Bạn Nsb 2 triệu đồng.
4/ Bạn Nam Kha 200 ngàn đồng
5/ Bạn Dạ Minh Châu 200 ngàn đồng
6/ Bạn Bill Lam ( USA) 300 ngàn đồng ( thông qua bạn HuuDuc)
7/ Bạn 67890000  700 ngàn đồng
8/ Bạn Pheo 1 triệu đồng.

Nsb xin trân trọng cảm ơn sự ủng hộ và quan tâm đến các cháu bé đang  phải điều trị tại viện Nhi TW dịp Noen này . Kính chúc thầy và các bạn luôn mạnh khỏe và an lạc.
Nsb xin coppy thông báo này ra FB để mọi người cùng biết.

Kính báo. Nsb-

@Thưa thầy, Nsb đã lấy lại được yahoo mesenger  ngoisaobiec0000 và email rồi ạ, xin thầy chỉ dẫn Nsb làm từ thiện. lâu quá rồi không chat được với thầy Sad(. Hay thầy ra ngoài FB đi thầy,  đâu chẳng là mạng phải không thầy Sad(  ?

Chương trình Noen 12.2014 cho các cháu Viện Nhi TW. Hinh-anh-noel-2014-4
Ngôi Sao Biếc
Ngôi Sao Biếc
Bang Chủ - Leader
THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Bài gửi by Thiên Vương Sat Dec 06, 2014 5:06 am

Trước hết xin cảm ơn bạn Sao đã hướng tâm đến các cháu ở viện nhi Hà Nội mà lên chương trình để cho tất cả chúng ta lại có dịp đến thăm và tặng quà cho các cháu vào dịp Lễ Noel này nhé.  Đồng thời cũng xin tán thán sự nhiệt tình hưởng ứng của các bạn Byphuong và 67890000.  Đây cũng là thước đo tấm lòng vị tha bác ái của các bạn mà không từ ngữ khen chê nào có thể làm sai lệch được.  Mong rằng những bạn khác lấy đó mà tự quán sát lại 2 chữ Chân Tâm của mình nhé! :-)

Nhìn các bạn trong ảnh mà bạn Sao chụp lại vào năm trước dưới đây:

Chương trình Noen 12.2014 cho các cháu Viện Nhi TW. IMG_1768

.....trông thật là rạng rỡ phải không các bạn! :-)  Có lẽ một phần là do màu sắc rực rỡ của những chiếc áo đỏ và những chiếc nón đỏ viền trắng tạo nên, nhìn kỹ thêm một chút thì ta thấy sự rạng rỡ chính là ở những nụ cười.  Nhưng cá nhân TV thì lại thấy sở dĩ các bạn trông rạng rỡ như vậy là vì sau khi làm một việc đầy ý nghĩa, trong lòng mỗi người đều có một niềm vui.  Và niềm vui đó thể hiện qua ánh mắt, nụ cười...và đó cũng chính là thước đo tấm lòng vị tha bác ái của các bạn chân thật nhất!...

Nói tới Noel, chúng ta thường nghĩ đến Santa Claus mà người Việt ta quen gọi là Ông Già Noel.  Ông sống ở Bắc Cực, mỗi cuối năm thường dùng xe tuần lộc chở quà đi phát cho trẻ con khắp nơi trên thế giới.  Ở Hoa Kỳ mỗi mùa Giáng Sinh, người ta thường làm một bộ phim rất ý nghĩa.  Trong số đó có 1 bộ phim cho biết rằng tất cả mọi việc làm đầy nhân ái của Santa Claus đều do phép thuật tạo nên.  Nếu như chúng ta sống nhờ năng lượng, còn họ thì sống nhờ Magic (phép màu).

Mà phép màu thì do con người tạo nên.  Do vậy, khi tất cả mọi người đều nghĩ đến ngày Giáng Sinh, đều tin có Santa Claus tồn tại,...thì niềm tin ấy hóa thành Magic, làm năng lượng cho xứ sở thần tiên của Santa Claus hoạt động.  Còn như người ta không quan trọng ngày Giáng Sinh nữa, không còn niềm tin vào Santa Claus nữa...thì ở vùng Bắc Cực lạnh lẽo ấy, mọi thứ sẽ trở nên đóng băng, và dần dần sẽ không còn nữa...

Niềm tin của thế gian được tập trung vào khối băng nhũ mà tạo thành magic cho xứ sở Santa Claus

Chương trình Noen 12.2014 cho các cháu Viện Nhi TW. Qpgz5s

Truyện kể về một mùa Giáng Sinh nọ, khi người ta dần quên lãng và gần như mất dần niềm tin đối với sự tồn tại của Santa Claus...thì ở một nơi nuôi trẻ mồ côi, các cháu bé cũng trở nên khổ sở hơn.  Niềm hy vọng và ước mơ của các cháu dường như đều bị dập tắt.  Các cháu sống trong sự kềm kẹp và quản thúc đầy khắc nghiệt của người quản giáo.  Thế rồi có một cháu mới được mang tới.  Tuy cháu nhỏ nhất, nhưng cháu là người duy nhất luôn vững niềm tin vào những điều tốt lành ở đời.  Cháu tin rằng có một vị Santa Claus thật sự tồn tại, và ông sẽ mang quà đến cho tất cả các cháu, kể cả ở nơi đầy nghiệt ngã như ngôi nhà mà các cháu đang sống.

Nhờ tấm lòng của cô bé đáng yêu này...
Chương trình Noen 12.2014 cho các cháu Viện Nhi TW. 2qc302e

Từ niềm tin của mình, như ngọn nến lung linh trong bóng đêm vô vọng, cô bé đã thắp sáng niềm tin cho các bạn, các chị ở chung với mình....Thế rồi cũng nhờ niềm tin ấy mà thế giới thần tiên của Santa Claus đã có lại được Magic đủ mạnh và đủ nhiều để không những cứu sống ông già Noel, mà còn làm cho nhà máy sản xuất đồ chơi được hoạt động trở lại.  Để rồi những chuyến xe tuần lộc lại được tiếp tục bay đến với thế gian, mang lại cho các cháu bé những món quà mà các cháu luôn mong ước.....

...mà những chuyến xe tuần lộc lại được ngược xuôi khắp nơi trên trần thế!...

Chương trình Noen 12.2014 cho các cháu Viện Nhi TW. N6dlwo

......................

Mỗi một bộ phim về ngày Giáng Sinh đều cho ta thấy ý nghĩa thật sự của cuộc sống, đều như muốn nhắc nhở cho ta hãy bớt tranh giành, bon chen, đố kỵ lẫn nhau, mà thay vào đó, hãy sống đúng theo bản tính tự nhiên của loài người là...Thiện Tính...mà hãy quan tâm giúp đỡ lẫn nhau, thương yêu, đùm bọc và chia sẻ cho nhau...như bản chất tự nhiên của vạn vật trong vũ trụ này!...

Ta hãy thử dành ra một ít thời gian mà quán sát, sẽ thấy được rất rõ bản chất đó trong đời sống hàng ngày.  

Hãy thử quán sát về nước...

Từ những tảng băng trên đỉnh núi tuyết, chúng tan dần để tạo thành những giọt nước tinh khiết....

Từ những giọt nước tinh khiết ấy, chúng hòa hợp lại với nhau mà tạo nên những dòng nước nhỏ...

Từ những dòng nước nhỏ, chúng lại hòa quyện với nhau thành những khe suối...

Từ những khe suối, chúng lại hòa nhập lại thành những con sông...

...Và cứ thế mà nhờ sự hòa hợp, hòa quyện, hòa nhập...v...v....mà những dòng sông lại tập hợp lại thành biển cả mênh mông...

Trên bước đường mà nước đi qua, nó luôn mang lại sự mát lành đến với muôn loài.  Nước giúp muôn loài xóa tan cơn khát của mình.  Nước lại giúp tẩy trần, rửa sạch tất cả những sự ô uế của thế gian.

Mang đến cho đời vị ngọt ngào, dịu mát, để rồi đổi lại cho mình những thứ nhơ bẩn, nước cứ thế mà bao dung, mà nhẫn nại, mà quảng đại, mà nuôi dưỡng muôn loài....

Con người chúng ta sở dĩ đau khổ, bi thương, chính là vì không biết sống như nước.  Lấy sự phù du, giả tạo làm mục đích cho đời mà quên đi bản chất thiên nhiên đầy thánh thiện của mình!...

Nước trôi đi rồi tuần hoàn trở lại, chúng ta cũng vậy, cũng theo lục đạo luân hồi mà tuần hoàn trở lại.  

Nước dù dơ bẩn đến đâu thì khi tuần hoàn trở lại nó cũng luôn được tinh khiết.  Nhưng đáng tiếc là chúng ta thì không được như vậy.  Bởi vì sao?  Đó là bởi vì nước biết mình là nước, nên mãi mãi sống đời sống của nước.  Đó là bản chất tự nhiên mà tạo hóa sinh ra, vì thế mà đời biến nhưng nước thì khi tuần hoàn trở lại thì vẫn luôn bất biến.  

Còn chúng ta thì không được "sáng suốt" như vậy, nên luôn bám chấp vào những hiện tướng giả tạm mà ngộ nhận là mình.  Vì vậy khi sanh làm người thì ta nghĩ mình là người, khi sanh làm chó thì ta lại nghĩ mình là chó.  Khi sanh làm thân nữ thì ta nghĩ mình là người nữ, khi sanh làm thân nam thì ta nghĩ mình là người nam....v...v...cứ thế mà bám chấp, cứ thế mà phân biệt, để rồi cứ thế mà quên mất đi bản chất Vô Sắc đầy thánh thiện, tinh khiết, thuần nhất của chúng ta.

Ta hãy xem, dòng nước đầu nguồn trong suốt và sạch sẽ bấy nhiêu thì dòng nước cuối nguồn lại vẩn đục, dơ bẩn bấy nhiêu.  Thế nhưng vì chúng không bám chấp vào những hiện tướng tạm thời của từng giai đoạn thời gian, nên chúng có thể trút bỏ lại tất cả những tạp chất, ô uế phàm trần mà bay vút lên cao tuần hoàn trở lại đầu nguồn mà làm những giọt nước tinh khiết, mát lành như ban đầu.

Lẽ dĩ nhiên là TV nhân cách hóa những giọt nước để nói đến con người, nên các bạn đừng cho là so sánh không phù hợp nhé! :-)

Nhưng bản chất vốn dĩ thật sự là như vậy, tại sao khi quá bức xúc với đời con người ta thường tìm tới thiên nhiên để được giải tỏa?  Tại sao người sống gần gũi với thiên nhiên bao giờ cũng hiền lương, thánh thiện hơn là người sống nơi đô thị?  Và tại sao người hạnh phúc thường không phải là người có tất cả, mà ngược lại dường như chỉ có ở những người sở hữu ít nhất thì mới tồn tại 2 chữ Hạnh Phúc!...

Có lẽ bạn sẽ bất đồng quan điểm với TV mà khởi lên những tâm tư phản đối, nhưng trước khi phản đối, các bạn hãy thả lòng theo dòng nước, thả hồn theo những áng mây, và nhất là hãy thả TÂM của mình được tự do dù chỉ trong ít phút thôi, các bạn sẽ thấy được, sẽ cảm nhận được những lời nói này của TV là hữu lý hay vô lý, sau đó có phản đối vẫn chưa muộn các bạn nhé! :-)

Đức Phật dạy chúng ta được tạo thành bởi 4 yếu tố: Đất, Nước, Gió, Lửa.  Điều đó nói lên bản chất của chúng ta là một thực thể của thiên nhiên.  Mà đã là thiên nhiên thì phải hòa hợp với nhau mới sinh tồn được.  Cây nhờ nước mà sống, lửa lại nhờ cây mà cháy, có lửa cháy sinh ra nhiệt độ cao hơn xung quanh vì thế mà tạo thành gió.... Cứ thế mà giúp đỡ, mà hỗ trợ cho nhau để cùng tồn tại.

Nhưng đó cũng chỉ là ...cái thân, cái hình tướng, cái nhà của chúng ta mà thôi!  Bản chất chúng ta thì chỉ là 2 chữ...Chân Tâm.  Không có đất, nước, gió, lửa...gì cả.

Bản thân thể xác luôn gắn liền với đời sống của ta còn không phải là thật sự của ta, thì những thứ khác trên đời này không phải là phù du lắm hay sao!

Vậy tại sao ta không chuyên tâm tu dưỡng Chân Tâm của mình, mà lại lo những việc khác chi cho phí công, vô ích?

Cổ nhân có câu:" Nhân chi sơ, tính bổn thiện!", nên tu dưỡng Tâm ta không gì hơn việc hành thiện, lợi tha!  

Kinh "Pháp Cú" có dạy rằng:

应急速行善,
竭止心作恶
延缓行善者, 
心喜于邪恶。

Ưng cấp tốc hành thiện
Kiệt chỉ tâm tác ác
Diên hoãn hành thiện giả
Tâm hỷ ư tà ác.

Nghĩa là:

Nên nhanh chóng làm lành
Ngừng ngay tâm tạo ác
Người trì hoãn làm lành
Tâm vui với tà ác.

(Ác ở đây chỉ Tham 贪, Sân 嗔, và Si 痴) 

若人已行善, 
应当数重作, 
欢喜于行善, 
积善乃安乐。

Nhược nhân dĩ hành thiện
Ứng đương sổ trùng tác
Hoan hỷ ư hành thiện
Tích thiện nãi an lạc.

Nghĩa là:

Với người làm việc thiện
Nên tiếp tục làm thêm
Nên thích làm việc thiện
Tích thiện được an nhiên.

..........................................................................

Vì vậy mà hôm nay, nhân bạn Sao phát tâm đến thăm và tặng quà cho các cháu ở viện nhi HN, TV mới dài dòng một chút như vậy, cốt là để động viên nhắc nhở chúng ta thi thoảng, vâng, dù công việc thế nào, dù đời sống ra sao, thì thi thoảng hãy thả cho Tâm ta được thật sự tự do, để nó được sống theo bản chất...Tính Bổn Thiện....của nó.  Nhờ đó mà ta có thêm bàn tay góp sức cùng san sẻ niềm vui, cùng sớt bớt nỗi buồn của tha nhân....Nhờ đó mà ta có thêm phương tiện qua các hình thức gạo, tiền...v...v...mà giúp người thêm chén cơm để ăn cho bớt sự khổ vì đói, có thêm cái áo để mặc cho giảm sự khổ vì lạnh!...

Nếu như trong phim có cô bé khả ái đã dùng niềm tin của mình mà giúp cho đời được vui tươi khi ngày Giáng Sinh còn có ông Santa Claus đi phát quà cho trẻ em khắp nơi trên thế giới....

...Thì ở đây, nơi viện nhi ấy, vẫn có một cô bé đáng thương với đôi mắt vô vọng, vì dường như mọi niềm tin trong đời đã tắt!...

Chương trình Noen 12.2014 cho các cháu Viện Nhi TW. IMG_1791

Mong thay những tấm lòng "Chân Tâm" để không những đến thăm, tặng quà cho các cháu, mà qua đó chúng ta cùng thắp lên niềm tin cho đôi mắt kia được ánh lên niềm hy vọng các bạn nhé!...

Hy vọng rằng nhân chuyến đi này, các bạn có thể giúp cho một vài hoàn cảnh khó khăn trong viện nhi nữa nhé!

Ngoài ra, song song với chương trình này, TV cũng rất mong các bạn dành ít thời gian mang quà đến cho các cháu ở trong Nam hướng tâm tới thăm và tặng quà cho các cháu sống lang thang đầu đường xó chợ, hoặc ở những khu nhà trọ tồi tàn các bạn nhé!  Việc này lại nhờ bạn Táo đứng ra thu xếp giúp nhé!

Cũng như nơi xứ sở thần tiên của Santa Claus, khi niềm tin đủ nhiều, khối băng nhũ sẽ tỏa sáng, tạo năng lượng cho những đoàn xe tuần lộc nối tiếp nhau đến với muôn nơi....

...Ở đây, nếu Thiện Tính của ta đủ mạnh, 2 chữ Chân Tâm sẽ lại phát quang soi chiếu tới những góc khuất tối tăm nhất ở đời, có phải vậy không các bạn!....

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Được sửa bởi Thiên Vương ngày Fri Dec 12, 2014 3:20 am; sửa lần 1.

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by phaolon Sat Dec 06, 2014 4:21 pm

Cho phaolon xin góp cho chương trình noen 300k nhờ bang chủ ung giúp phaolon gửi lại sau nhé
Adi đà phật

phaolon
Thành Viên

Bài gửi by HuuDuc Sat Dec 06, 2014 11:31 pm

Cuối cùng cũng vào được ,
-------
Kính chúc Thầy cùng Toàn thể gia đình ta [đất nước gió lửa] Tâm An lạc !

Thầy TV kính mến,
Facebook không nhất thiết phải có face đâu , Thầy cứ tạo một tài khoản Rồi gia đình đoàn tụ trên đó, các tin cập nhật nhanh hơn nhiều.
Hay đợt này Thầy offline đi, cho gia đình vui vẻ.

Kính mong !
HuuDuc
HuuDuc
HuuDuc
Thành Viên

Bài gửi by Ngôi Sao Biếc Sun Dec 07, 2014 12:21 am

Vào đây Hữu Đức nhớ có cảm ơn ai thì viết là " cảm ân " nhé Smile), nếu không là bị sai chính tả đấy nhé. Vì như thầy Thiên Vương Phân tích thì : " Chữ Ơn thì ai cũng biết có nguồn gốc từ chữ Ân.  Người Nam thường đọc lệch âm Ân thành Ơn như:

Ân Nhân   => người Ơn

Quý Nhân => Quới Nhơn

Vì lẽ đó mà Cảm Ân đã trở thành Cảm Ơn! :-)  "
Topic về  HuuDuc đây này Smile)
https://chantamphattu.forumvi.com/t167-topic#1122

Thưa thầy thưa các bạn, Nsb nhận thêm sự góp sức vào chương trình thêm của các bạn sau, Nsb xin bổ sung vào danh sách ạ :

9/ Giang Vu 1 triệu đồng ( bạn của bạn Pheo ạ)
10/ Pháo Lớn Quanghung 300 ngàn
11/ Bằng Linh( Phạm Diệu Thuý) 1 triệu đồng
12/ Tuệ Quang 1 triệu đồng( Tre Việt Nam)

Nsb xin cảm ơn bài viết của thầy, những phân tích của thầy về bản chất con người ,thật hay và và xúc động.
Vâng ạ, Nsb và các bạn ngoài đi thăm các cháu , sẽ dành ra một chút cho các cháu có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn như lời thầy dặn ạ.
Nsb nhiều lúc ra FB đọc tin tức , Nsb cũng buồn lắm, ngoài ấy cũng phức tạp hơn cả đời thật ấy thầy ạ. Nhưng vẫn phải ra đây đọc nỗi đau khổ ở đời, và tự hỏi " Chỉ có vậy thôi sao" ( câu thần chú của thầy ạ Very Happy ). Ngoài đó ai trong GĐPTCT có chuyện gì là biết ngay, viết một cái là nhận được ngay ạ. Thầy ra ngoài đó đi thầy.
HĐ nói đúng đấy thầy ạ.

Khuya rồi , Nsb tạm dừng thầy nhé. Kính chúc thầy ngủ ngon ạ, khuya rồi ạ.
Kính . Nsb-

Được sửa bởi Ngôi Sao Biếc ngày Sun Dec 07, 2014 2:55 pm; sửa lần 1.
Ngôi Sao Biếc
Ngôi Sao Biếc
Bang Chủ - Leader
THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Bài gửi by phaolon Sun Dec 07, 2014 10:21 am

cảm ân thầy và chị bang chủ
phaolon k biết bấm vào đâu để có chữ cẩm ân

phaolon
Thành Viên

Bài gửi by Cuoi_Chu Mon Dec 08, 2014 11:39 am

Cám ơn Chị NSB, Cám ơn Thầy,
Lâu lắm rồi mới thấy GĐPTCT mình hoạt động lại, em thấy phấn khởi lắm. Cũng khá lâu rồi mới thấy Thầy vào chỉ giáo cho chúng con vài chiêu, hihi, nhiều khi thấy nhớ mà chả biết làm sao, nói sao, hihi.
Mà Thầy ơi, vụ mùa năm nay như nào Thầy, có mất mùa chắc cũng phải còn mấy hạt lép chứ ạ.
Em hóng tiếp chương trình MN, nghe đâu hôm rồi anh TQ & chị Táo cũng đã âm thầm thực hiện 1 chương trình rồi mà nhà mình ko rõ thì phải ạ, hihi.
Hóng & hóng,
Cuoi_Chu

Cuoi_Chu
Thành Viên

Bài gửi by Ngôi Sao Biếc Mon Dec 08, 2014 3:37 pm

Cuoi_Chu đã viết:Cám ơn Chị NSB, Cám ơn Thầy,
Lâu lắm rồi mới thấy GĐPTCT mình hoạt động lại, em thấy phấn khởi lắm. Cũng khá lâu rồi mới thấy Thầy vào chỉ giáo cho chúng con vài chiêu, hihi, nhiều khi thấy nhớ mà chả biết làm sao, nói sao, hihi.
Mà Thầy ơi, vụ mùa năm nay như nào Thầy, có mất mùa chắc cũng phải còn mấy hạt lép chứ ạ.
Em hóng tiếp chương trình MN, nghe đâu hôm rồi anh TQ & chị Táo cũng đã âm thầm thực hiện 1 chương trình rồi mà nhà mình ko rõ thì phải ạ, hihi.
Hóng & hóng,
Cuoi_Chu

Hóng là hóng thế nào Very Happy, tham gia hùng hục đi chứ. Lâu rồi  MB mình " Chân Tâm  mai một " , giờ mới có điều kiện làm từ thiện chút chút, Cuoi_Chu tham gia trực tiếp nhé, nhớ bố trí thời gian nhé. Người thật việc thật cứ thế mà tập trung nhau lại cùng làm nhé Cuoi_Chu.
Thưa thầy thưa các bạn, hôm nay Nsb nhận thêm của bạn có tên là Phạm Quang Long 500 ngàn vào tài khoản. Nsb xin bổ sung vào danh sách :

13/ Bạn Phạm Quang Long  500 ngàn
Xin cám ơn bạn Phạm Quang Long thật nhiều và mong bạn tham gia trực tiếp với mọi người cho vui nhé. Nghe tên lâu lắm rồi mà chưa biết mặt.
Kính. Nsb

.

Ngôi Sao Biếc
Ngôi Sao Biếc
Bang Chủ - Leader
THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Bài gửi by Ngôi Sao Biếc Mon Dec 08, 2014 9:51 pm

phaolon đã viết:cảm ân thầy và chị bang chủ
phaolon k biết bấm vào đâu để có chữ cẩm ân

Hihi Pháo lớn viết đúng chính tả thật, phải thế chứ Very Happy , Nsb thỉnh thoảng vẫn viết sai là Cảm Ơn đấy nhé. Muốn cảm ân, bấm vào nút "cảm ân" ở bên trái phía dưới bài mình viết Pháo Lớn nhé.
Ngôi Sao Biếc
Ngôi Sao Biếc
Bang Chủ - Leader
THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Bài gửi by Ngôi Sao Biếc Mon Dec 08, 2014 10:09 pm

Thưa thầy thưa các bạn,
Nsb nhận được trợ giúp cho chương trình Noen Viện Nhi TW 12.2014 của các bạn sau :

14/Bạn Bố Khủng Long ( Lê thị Mai Nga) 200 ngàn
15/Bạn Dinh Hang ( Forevernone) 300 ngàn
16/ Bạn Cao Thu Tra ( Táo Ngọt) 500 ngàn

Xin trân trọng cảm ơn và kính chúc các bạn hạnh phúc !
Kính. Nsb-

Hôm nay lại mất cái bảng chỉnh font, size, color..Admin ơiiii. Vào những trang khác bình thường mà sao hôm nay vào chậm thế nhỉ. Hay là do Admin cài bài hát? Kì dị thật đấy. Mất luôn cả nút " cảm ân " Very Happy

Được sửa bởi Ngôi Sao Biếc ngày Tue Dec 09, 2014 9:51 pm; sửa lần 1.
Ngôi Sao Biếc
Ngôi Sao Biếc
Bang Chủ - Leader
THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Bài gửi by Admin Tue Dec 09, 2014 12:41 am

Ngôi Sao Biếc đã viết:

Hôm nay lại mất cái bảng chỉnh font, size, color..Admin ơiiii. Vào những trang khác bình thường mà sao hôm nay vào chậm thế nhỉ. Hay là do Admin cài bài hát? Kì dị thật đấy. Mất luôn cả nút " cảm ân " Very Happy

Đôi khi mạng bị chậm, đôi khi do nhiều người truy cập cùng lúc nên khiến cho bạn vào chậm như vậy.  Bài hát cũng khiến cho hơi chậm thêm một chút, nhưng mấy lần trước bạn vào không có trở ngại gì, chứng minh không phải lỗi ở bài hát.  Bảng chỉnh font, size, color...admin đã kiểm tra, không thấy có gì khác biệt.  Để chứng minh, admin sẽ chỉnh font, size, color trong bài này cho bạn thấy nhé!  Nút cảm ân cũng còn nguyên, admin cũng vừa cảm ân bạn xong! Very Happy

P.S:  Xin bạn vui lòng cho admin địa chỉ, tên, và số đt để admin gởi tiền ủng hộ chương trình với nhé!  Cảm ân bạn!

Admin
Admin

https://chantamphattu.forumvi.com

Bài gửi by Ngôi Sao Biếc Tue Dec 09, 2014 9:19 am

@ Admin : hôm nay lại có ô fone , size, color...và lại hiện ô " cảm ân ' rồi Very Happy
Cảm ân bạn đã quan tâm đến chương trình. Bạn ở đâu vậy, có thể cho Nsb biết được không? Nếu không nhầm thì bạn đã nằm trong danh sách đóng góp thì phải Very Happy, nên Nsb không nhận 2 lần tiền của bạn nhé Very Happy. Cảm ơn bạn đã rất nhiệt tình trong mọi việc về kỹ thuật của trang web này và quan tâm đến chương trình của GĐPT CT nhé.
Kính chúc bạn mạnh khỏe và chăm sóc trang thật tốt để gia đình PTCT , dù có lưu lạc nơi đâu cũng có một chốn đi về bình yên để nghỉ ngơi nhé.

Kính. Nsb-
Ngôi Sao Biếc
Ngôi Sao Biếc
Bang Chủ - Leader
THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Bài gửi by Ngôi Sao Biếc Tue Dec 09, 2014 9:47 pm

Thưa thầy thưa các bạn, hôm nay Nsb nhận thêm của một mạnh thường quân giấu tên, chuyển phát nhanh đến nhà Nsb , trợ giúp cho chương trình đến với các cháu viện nhi TW 12.2014 số tiền là 250 USD.

Nsb xin bổ sung vào danh sách đóng góp :

17/ Mạnh thường quân ( tạm gọi) 250USD

Xin trân trọng cảm ơn sự trợ giúp rất lớn của bạn Mạnh thường quân( Tên tạm đặt)
Kính chúc bạn mạnh khỏe và hạnh phúc !

Kính báo. Nsb-
Ngôi Sao Biếc
Ngôi Sao Biếc
Bang Chủ - Leader
THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Bài gửi by Admin Thu Dec 11, 2014 3:00 am

Ngôi Sao Biếc đã viết:@ Admin : hôm nay lại có ô fone , size, color...và lại hiện ô " cảm ân ' rồi Very Happy
Cảm ân bạn đã quan tâm đến chương trình. Bạn ở đâu vậy, có thể cho Nsb biết được không? Nếu không nhầm thì bạn đã nằm trong danh sách đóng góp thì phải Very Happy, nên Nsb không nhận 2 lần tiền của bạn nhé Very Happy. Cảm ơn bạn đã rất nhiệt tình trong mọi việc về kỹ thuật của trang web này và quan tâm đến chương trình của GĐPT CT nhé.
Kính chúc bạn mạnh khỏe và chăm sóc trang thật tốt để gia đình PTCT , dù có lưu lạc nơi đâu cũng có một chốn đi về bình yên để nghỉ ngơi nhé.

Kính. Nsb-

Admin hiện đang ở US, và chưa có đóng góp gì cho chương trình này cả, vì vậy mới xin thông tin của bạn để gởi chút tiền tham gia hưởng ứng cùng mọi người đó!

Xin cảm ân lời chúc tốt lành của bạn, admin cũng xin chúc bạn cùng gia đình một mùa Noel thật an vui và ấm áp nhé! Chương trình Noen 12.2014 cho các cháu Viện Nhi TW. 754002712

Admin
Admin

https://chantamphattu.forumvi.com

Bài gửi by Ngôi Sao Biếc Thu Dec 11, 2014 1:33 pm

Chương trình Noen 12.2014 cho các cháu Viện Nhi TW. 67890000
Thưa thầy thưa các bạn !
Sáng nay 11.12.2014, Nsb nhận được thông báo từ Ngân hàng , nhận thêm vào tài khoản số tiền 700 ngàn đồng cho chương trình Noen Viện Nhi TW 12.2014, với tên người gửi là Nguyễn Hoàng Linh từ phòng giao dịch Bách Khoa 104ct. Nsb xin hỏi : đây có phải do bạn 67890000 gửi không? Xin bạn xác nhận giúp. Nếu là bạn 67890000 thì nếu đúng bạn , nnsb đã có danh sách ở trên rồi.

Xin trân trọng cảm ơn và kính chúc sức khỏe bạn cùng gia đình mạnh khỏe hạnh phúc
Nếu đúng bạn ở phố Vọng, xin mời bạn tham gia trực tiếp đợt này nhé.

Kính. Nsb-

Ngôi Sao Biếc
Ngôi Sao Biếc
Bang Chủ - Leader
THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Bài gửi by 67890000 Thu Dec 11, 2014 3:00 pm

Đúng là đệ gửi đấy ạ.
Còn việc tham gia trực tiếp xin hẹn khi khác.
67890000
67890000
Thành Viên

Bài gửi by Thiên Vương Fri Dec 12, 2014 4:20 am

Cùng các bạn thân mến!...

Cũng trong lúc dọn rác, TV xem được thư của bạn Táo, bảo rằng hiện Thùng Phước còn 20,1 triệu, hỏi ý TV xem có cần phải gửi ra hỗ trợ thêm cho chương trình thăm và tặng quà vào dịp lễ Noel ở viện nhi HN hay không.  Theo TV nghĩ thì với sự kêu gọi của bạn Sao, hầu hết các bạn gần xa đều đã tham gia đóng góp.  Hơn nữa, phần quỹ bạn Táo đang giữ, lại sắp có việc phải dùng tới.  Do vậy, TV cho rằng không cần phải gởi ra nữa.  Thay vào đó, để đáp ứng theo yêu cầu của một số bạn và cũng như mọi khi, TV chịu khó ...đẩy xe đi bán táo chua...mà góp thêm cho chương trình 5 triệu nữa thì cũng coi như tạm ổn rồi, phải không các bạn! :-)

Nhân đây, TV xin thay mặt bạn Sao, thống kê lại danh sách và số tiền các bạn đã hưởng ứng được từ ngày đầu đến hôm nay nhé!

* Danh sách các bạn hưởng ứng chương trình "Thăm và tặng quà vào dịp Noel cho các cháu ở Viện Nhi Trung Ương, Hà Nội":

01.  Bạn Byphuong tặng 4 triệu.

02.  Bạn 67890000 tặng 700 ngàn.

03.  Bạn Hữu Đức tặng 1 triệu.

04.  Bạn Ngôi Sao Biếc tặng 2 triệu.

05.  Bạn Nam Kha tặng 200 ngàn.

06.  Bạn Dạ Minh Châu tặng 200 ngàn.

07.  Bạn Bill Lam tặng 300 ngàn.

08.  Bạn Pheo tặng 1 triệu.

09.  Bạn Phaolon tặng 300 ngàn.

10.  Bạn Giang Vu tặng 1 triệu.

11.  Bạn Phạm Bằng Linh tặng 1 triệu.

12.  Bạn Tuệ Quang tặng 1 triệu.

13.  Bạn Phạm Quang Long tặng 500 ngàn.

14.  Bạn Lê Thị Mai Nga tặng 200 ngàn.

15.  Bạn Foreverone tặng 300 ngàn.

16.  Bạn Táo Ngọt tặng 500 ngàn.

17.  Bạn Ẩn Danh tặng 250 usd. (TV xin gọi là Ẩn Danh cho phù hợp, kẻo mọi người lại thắc mắc...người ta gởi nhiều tiền thì được gọi là ...Mạnh Thường Quân, còn tụi tui ít tiền nên chắc là...Yếu Thường Quân phải không Bang Chủ? :-) ....)

18.

19.....

n.  TV bán táo chua góp 5 triệu.

.........................................

Thay mặt cho gia đình và các cháu ở VNTW (viện nhi trung ương) xin chân thành cảm ân tình cảm và tấm lòng của các bạn!

Sau đây TV xin có vài lời cùng một số bạn như sau:

* Bạn CC:
 Không hiểu bạn nói đến việc gì, riêng TV thì như bạn cũng biết, từ trước tới giờ chỉ có bán táo, chứ đâu có bạn lúa, bán nếp gì mà có hạt chắc với hạt lép chứ ha! :-)  Còn với táo thì muốn biết hạt chắc hay lép, mình phải mua ăn thử rồi mới thấy hạt thế nào, phải không bạn? :-)  Về việc bé Thọ Nhân thì TV gởi tin nhắn bạn sau nhé!

* Bạn Hữu Đức:

Cảm ơn các bạn đã nhiều lần mời gọi TV tham gia facebook, TV cũng không có ngại gì việc đưa face ra cho mọi người xem, chỉ là chưa tới lúc thích hợp mà thôi.  Ngoài đó đông vui hay tin tức nhanh chóng thế nào thì các bạn cứ tận tình mà hưởng dụng.  Riêng TV thì thứ nhất không thích chốn đông người, thứ nhì không thích nghe, thấy nhiều, và thứ ba thì không thích sự náo nhiệt.  Do vậy, thôi cho TV được ở nơi này mà lo tốt 2 chữ Chân Tâm các bạn nhé! :-)  

Nhân tiện cũng xin góp ý với các bạn, căn bản phiền não của chúng ta là sự tiếp xúc của Ngũ Căn "mắt, tai, mũi, lưỡi, thân"....với Ngũ Trần "sắc, thanh, hương, vị, xúc"....Từ đó mà sanh ra bao nhiêu là hỷ, nộ, ái, ố ...(vui, buồn, thương, ghét).  Là người noi theo bậc giải thoát để tìm sự an lạc đích thật, chúng ta cũng nên tránh bớt tiếp xúc với phàm trần, tục cảnh cho được phần nào nhẹ nhàng, thanh thản....phải không các bạn! :-)

* Bạn Sao:

Qua bao chương trình, TV nhận thấy một điều rằng kiếm được sự đóng góp của mọi người thì rất khó.  Nhưng khó không phải vì người không có lòng giúp, mà vì người còn hoài nghi tới động cơ và mục đích của các chương trình từ thiện.  Chúng ta đều dùng hết tâm huyết của mình để khẳng định được việc làm của ta là chân chánh, bất vụ lợi...chính vì thế mà các bạn vẫn sẵn sàng nhiệt tâm hưởng ứng...

Tuy nhiên, khó nhất vẫn là dùng những đồng tiền ấy sao cho hữu ích nhất, hiệu quả nhất!  Một khi thấy được những đồng tiền của mình được dùng một cách có hiệu quả, có ích lợi thiết thật cho người, người ta sẽ càng nhiệt tình, càng hoan hỷ hơn với việc làm của mình.  Vì vậy, rất mong bạn cùng các bạn khác, trong chương trình này, hãy sử dụng tiền sao cho đúng người, đúng việc nhất có thể.  Những phần quà bánh, đồ chơi...v...v...thì chỉ là hình thức tượng trưng mà thôi, vì các cháu đang bị bệnh nên không chơi đùa, ăn uống gì được cả, nên TV mong các bạn tập trung vào việc giúp đỡ cho các hoàn cảnh éo le, bế tắc, nhất là nếu có thể, hãy thay nhau mà hỏi các cháu về mong ước của các cháu, từ đó ta có thể tùy theo hoàn cảnh mà đáp ứng phần nào cho các cháu được mãn nguyện trong những ngày còn được sống trên đời này các bạn nhé!  

TV rất mong trong mùa Noel này, sẽ có ít nhất 1 cháu thấy được niềm mơ ước của mình đã được các Cô, Dì, Chú, Bác....bằng sự nhiệt tình và lòng vị tha bác ái bao la của mình sẽ hóa thành phép màu mà giúp cho niềm mơ ước ấy trở thành sự thật!....Mong lắm thay!....

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Ngôi Sao Biếc Fri Dec 12, 2014 1:24 pm

Thưa thầy , thưa các bạn !

Nsb xin thông báo, chiều hôm qua Nsb nhận được tin nhắn tự động từ Ngân hàng báo số tiền của đôi bạn Van Nho Văn Thành(Nguyễn văn Nho) và Haha Nga (Bùi thị Nga) 500 ngàn đã chuỷen vào tk giúp các cháu Viện Nhi TW nhân dịp Noen12-2014. Xin trân trọng cảm ơn và kính chúc sức khỏe các bạn  . May mắn sẽ đến với các bạn nhiều hơn. @all : giao dịch 700 ngàn mang tên Nguyễn Hoàng Linh ở ảnh trên chính là của bạn 67890000 trong chantamphattu, bạn ấy đã xác nhận trong đó rồi. @ Bằng Linh( Phạm Diệu Thuý), Học Trò(Ngoc Cuong), Thuyduong06( Phong Nguyễn), Cuoi Chu, Nguyễn Đức Thịnh nhà ở phía Viện Nhi TW, giúp Nsb vào tiền trạm và làm việc với BS các khoa, xem chỗ nào khổ nhất thì giúp chúng ta chuẩn bị làm chương trình cho thuận lợi. Nhất là Nguyễn Đức Thịnh, làm việc ở gần đó, giúp Nsb đi nhé, chậm nhất ngày mai có kết quả tiền trạm báo lên đây nhé, nếu không thì cũng thông tin lại cho Nsb biết nhé. Thầy đang réo rắt chúng ta , nhất là Nsb ở trong chantamphattu kìa. Tinh thần làm từ thiện với như những lần trước , thầy nói cố gắng những món quà tượng trưng cho các cháu vui, còn tiền thì giúp cho 1,2 hoàn cảnh cơ cực nhất, hiểm nghèo nhất. Đầu tuần tới Nsb sẽ đi mua quà cho các cháu, mong các bạn bố trí thời gian đi cùng nhé( chợ Đồng xuân), Bùi Quỳnh Hoa, Nguyen Bui Dieu Linh, Pham Phạm Diệu Thuý, hoặc ai có thể đi cùng thì báo cho Nsb nhé . Nsb không đi 1 mình đâu. Và dự kiến có bao nhiêu phần quà? trong mỗi phần quà có những gì, Nsb xin ý kiến thầy bạn , để lên chương trình cụ thể nhé. Kính. Nsb Sau đây là ảnh chụp màn hình , số tiền của Nho Văn Thành và Haha Nga

18/ Bạn Nga Nho  500 ngàn

Chương trình Noen 12.2014 cho các cháu Viện Nhi TW. NhoNga

Cảm ơn bài viết của thầy, Nsb và các bạn sẽ làm theo thầy chỉ dẫn , thầy có dặn gì nữa không để Nsb lên chương trình cụ thể ạ.

Thầy ơi, Nsb chưa hiểu lắm về từ Mạnh Thường Quân, nên viết như thế. Nhưng bạn có số tiền đó có nói với Nsb .sau khi bạn đọc bài của thầy phía trên : " 17.  Bạn Ẩn Danh tặng 250 usd. (TV xin gọi là Ẩn Danh cho phù hợp, kẻo mọi người lại thắc mắc...người ta gởi nhiều tiền thì được gọi là ...Mạnh Thường Quân, còn tụi tui ít tiền nên chắc là...Yếu Thường Quân phải không Bang Chủ?  ....)
... nghi rang Mạnh Thường Quân...la nhung nguoi giup do , ko ra mat, bi mat ma thoi.Ko ngo tieng vIETNAM SAO MA TUM LUM NHU THE. " ( trích tin nhắn của bạn ấy)

Kính. Nsb- 
Ngôi Sao Biếc
Ngôi Sao Biếc
Bang Chủ - Leader
THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Bài gửi by Cuoi_Chu Fri Dec 12, 2014 3:29 pm

Cảm ân Thầy & chị NSB,
Em xin ủng hộ các cháu 500K & xin được mở hàng 500K táo chua đầu tiên ạ. Hy vọng táo của Thầy mua may bán đắt ạ, thời gian cũng chẳng có nhiều nên cứ vài hôm em sẽ lượn qua xem tiếp ạ.
Kính, CC

Cuoi_Chu
Thành Viên

Bài gửi by Cuoi_Chu Fri Dec 12, 2014 3:31 pm

Quên, tiền thì em sẽ chuyển 1 lượt luôn khi biết mình mua được bao nhiêu táo chứ chưa chuyển ngay chị NSB nhé!
Thanks,
CC

Cuoi_Chu
Thành Viên

Bài gửi by Ngôi Sao Biếc Fri Dec 12, 2014 11:05 pm

]
Cuoi_Chu đã viết:Quên, tiền thì em sẽ chuyển 1 lượt luôn khi biết mình mua được bao nhiêu táo chứ chưa chuyển ngay chị NSB nhé!
Thanks,
CC

Cảm ơn Cuoi_Chu nhièu.
Nsb sẽ bổ sung thêm 500 ngàn của C_C vào danh sách đóng góp trên nhé.

19/ Cuoi_Chu  500 ngàn + 500 ngàn mua táo chua của thầy = 1 triệu
C_C nhớ tham gia trực tiếp nhé, lâu ngày cũng không gặp C_C.

Cám ơn thầy đã huy động thêm bằng cách bán táo chua giúp chương trình ạ.
Từ giờ đến tết âm lịch , có lẽ chúng ta sẽ tổ chức 1 đợt nữa cho đồng bào nghèo ở vùng xa, vùng sâu. Việc này phải nhờ cậy Pháo Lớn. Vì đã lỡ duyên với một nơi vùng núi mà năm nào Pháo Lớn đã vào tận trong đó để tiền trạm ( Pháo Lớn đã gửi ảnh), vì chúng ta  phải lo cho chương trình theo Quốc Cường, nên đành hoãn lại . Vì vậy nhiều lần hứa và hẹn cùng Pháo Lớn những nơi ấy mà đâu có làm được. Vì vậy thưa thầy số Táo chua mà thầy định bán cho đợt này, xin thầy ướp đường, để dành đến đợt sau thầy bán xi rô táo cũng được ạ.
@ Pháo Lớn: Bạn đi tiền trạm ở nơi lần trước gửi ảnh nhé. Trước Tết âm lịch chúng ta sẽ làm đợt từ thiện trong vùng đó. Huy động dần quần áo dày dép chăn màn cũ nhé.

Thầy có thể giải thích giúp cho Nsb và mọi người nghe từ Mạnh Thường Quân có nghĩa là gì đi ạ. Mạnh = mạnh mẽ Very Happy, thường= bình thường, Quân = vua. Dịch là vua thường mạnh mẽ ạ Smile) Có phải không ạ Very Happy?
Nếu không có thầy giải thích ở bài trước thì từ " Quới nhân" xưa nay Nsb vẫn hiểu là " quái nhân" đấy thầy ạ, chứ không biết quới nhân = Quí nhân. Ở ngoài bắc người gọi là quí nhân, nên có lẽ nhiều người hiểu " quới nhân = Quái nhân ạ . Cảm ân thầy ạ.

Kính - Nsb
.

Được sửa bởi Ngôi Sao Biếc ngày Fri Dec 12, 2014 11:26 pm; sửa lần 1.
Ngôi Sao Biếc
Ngôi Sao Biếc
Bang Chủ - Leader
THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Bài gửi by byphuong Fri Dec 12, 2014 11:21 pm

Ngôi Sao Biếc đã viết:]

Thầy có thể giải thích giúp cho Nsb và mọi người nghe từ Mạnh Thường Quân có nghĩa là gì đi ạ. Mạnh = mạnh mẽ Very Happy, thường= bình thường, Quân = vua. Dịch là vua thường mạnh mẽ ạ Smile) Có phải không ạ Very Happy? Cảm ân thầy ạ.

Kính - Nsb[/size][/font][/color].

Bang Chủ nầy không biết cố tình hay hữu ý.Dịch chữ "Mạnh" và "Thường" thì đúng 99%,Còn chữ "Quân"lại cố tình cho là "Vua" Shocked ." Quân" là lính,hiểu chửa.... Very Happy .Còn chữ "Vua" phải ngang ngang chữ " Bang Chủ" phải không Thầy ..... Razz
byphuong
byphuong
Thành Viên

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

Trang 1 trong tổng số 4 trang 1, 2, 3, 4  Next

- Similar topics