CHÂN TÂM PHẬT TỬ
*** Hân hoan chào đón các bạn đến với CHÂN TÂM PHẬT TỬ!...***

Join the forum, it's quick and easy

CHÂN TÂM PHẬT TỬ
*** Hân hoan chào đón các bạn đến với CHÂN TÂM PHẬT TỬ!...***

CHÂN TÂM PHẬT TỬ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Chúc Nguyện đầu xuân

Go down

Chúc Nguyện đầu xuân Empty Chúc Nguyện đầu xuân

Bài gửi by Quốc Cường Sat Feb 01, 2014 8:19 am

Năm cũ đã qua
Bước sang năm mới
Chúng con chờ đợi
Đón xuân tốt lành
Đệ tử chí thành
Cầu xin Phật độ
Cho con giác ngộ
Và cả chúng sinh
Năm mới khang ninh
Thấm nhuần Phật Pháp
Hương vị ấm áp
Đến với mọi nhà
Nguyện với Quốc Gia
Xuân này an lạc.

Bạn yêu nhạc: Ngày tết quê em
Quốc Cường
Quốc Cường
Thành Viên

Chúc Nguyện đầu xuân Empty Re: Chúc Nguyện đầu xuân

Bài gửi by Quốc Cường Mon Feb 03, 2014 10:40 pm

THÔNG ĐIỆP TRI ÂM QUÁN: Năm Mới Giáp Ngọ 2014 Hãy Sống Với Tình Yêu Thương !..

Tri Âm Quán nợ các bạn nhiều lắm…không biết trả nợ sao cho hết được, nên xin trả nợ bằng lời nói vậy.

-Cảm ơn hư không! Vì không khí cho vay, mượn, hít vào thờ ra chắc tri âm quán không tồn tại được.
-Cảm ơn những người chân lấm tay bùn! Vì không có họ tiền, vàng cũng chẳng để làm gì, chẳng có cơm, gạo để mà ăn, mà sống.
-Cảm ơn các bác lao công! Vì không có những người lao công chắc đường nhà ai cũng ngập rác.
-Cảm ơn những chú bọ hung! Vì không có bọ hung thì những thứ con người thải ra thật khó chịu vô cùng.
-Cảm ơn những người làm chướng ngại Tri Âm Quán! Vì không có chướng ngại sao Tri Âm Quán rèn được chữ nhẫn.
-Cảm ơn tất cả!… kể sao cho hết… nên hồ đồ dùng lời nói để đền trả ơn tất cả vạn loại hữu tình, vô tình..pháp giới chúng sinh vậy.

Phàm hễ đã là loài có sự sống,nhận thức yêu ghét, mừng, giận.. trên đời này.
Thường yêu thương, chán ghét những thứ gì??…
Hãy lấy ta suy ra mà đối người tiếp vật.
Hành theo như thế thì không cầu chi cả,.. tự nhiên mọi sự tốt đẹp Hạnh Phúc đến với các bạn!.

Quốc Cường
Quốc Cường
Thành Viên

Bài gửi by Quốc Cường Tue Feb 04, 2014 1:59 pm

Đi Lễ Đầu Xuân
Để Được "Bất Khả Tư Nghì" Trong Phật Pháp

Vào chùa là để "Kính Phật trọng Tăng" lễ lạy Phật là tôn kính trí tuệ từ bi vô bờ của Ngài, quyết tâm học theo hạnh lành đạo của Ngài đã dẫn đường chỉ lối cho ta thoát khổ được vui..bạn hãy quán chiếu thấy như thật. Cái chết là điều chắc chắn cho tất cả những ai được sinh ra, cái chết có thể đến bất kỳ lúc nào, chỉ 1 cơn gió độc, 1 cú nhồi máu cơ tim, 1 cú sểnh chân té ngã, 1 cú va chạm, 1 cái đứt mạch máu não, 1 hơi hít vào mà không thở ra được…là mất thân mạng. Mình quý sự sống như thế nào thì đồng loại và ngay cả các con vật cũng ham sống như ta cả, lấy ta suy ra người và vật , vậy thì chớ bảo đánh chớ bảo giết đừng làm tổn hại đến ai cứ thế luôn ghi nhớ thực hành thì không cầu mọi tai họa, hoạn nạn tự nhiên sẽ khác tránh xa các bạn , bạn sẽ không cầu sức khỏe vẫn được mạnh khỏe, không cầu sống thọ vẫn được sống thọ, đây đạo Phật gọi là "bất khả tư nghì" nghĩa là như thế.

Đầu năm đi lễ bạn cúng dường tài vật lên chùa..là để phụng sự Tam Bảo, giúp cho chư tăng, ni có phương tiện tu học nghiên cứu giảng giải giáo lý, hoằng dương Chính Pháp, nguyện cho Phật pháp trường tồn mãi ở đời. ngoài ra bạn lại còn biết bố thí tiền tài, vật phẩm cho người nghèo, người già đau ốm, tật nguyền, người bị thiên tai bão lũ, người già cô đơn không nơi nương tựa..Thực hành đúng như vậy thì bạn chẳng cầu phát tài, phát lộc..bạn vẫn phát tài phát lộc một cách hết sức tự nhiên đây cũng gọi là "bất khả tư nghì".

Đi lễ đầu năm cũng mong cho mình và gia đình được Hạnh Phúc. Muốn được như nguyện đức Phật răn cấm mình không được tà dâm. Nghĩa là mình phải sống chung thủy 1 vợ 1 chồng chớ "cặp bồ" với chồng người, vợ người. Nếu mình phạm phải có khác gì mình là người phá hoại hạnh phúc gia đình của người, dẫn đến tan nát, đau khổ cho người..ghi nhớ điều răn này của Phật mà mình không phạm giới tà dâm, thực hành đúng như vậy thì đảm bảo bạn khỏi cầu Hạnh Phúc thì gia đình bạn vẫn Hạnh Phúc đó vẫn gọi là "bất khả tư nghì" trong đạo Phật vậy.

Đức Phật còn răn mọi người không trộm cắp, không nói dối, không uống rượu (các chất say). Bạn gắng ghi nhớ thực hành thì được rất nhiều lợi ích cho mình cho người.

Bạn không uống rượu thì không sợ mình bị say điên mà đi ngã chết, ẩu đả chết, nhẹ ra thì sứt đầu mẻ trán bị pháp luật giam cầm, nặng thì gây tai nạn tật nguyền cho mình cho người..vô phước thì bị tai nạn nát thân…Vậy giữ được giới không uống rượu thì trí tuệ bạn luôn luôn sáng suốt, chắc chắn có đời sống vui tươi. Không bị mắc bệnh vì rượu thân thể tử đó mà điều hòa mạnh khỏe luôn.

Giữ giới không trộm cắp, không nói dối. Thì bạn ở cơ quan, đoàn thể, hàng xóm anh em bạn..mình sống ở đâu ai cũng tin yêu, quý mến bạn được cấp trên tin tưởng mọi người tin tưởng bạn mà tạo nhiều thiện thiện duyên thuận lợi giúp cho bạn trong công việc cũng như trong đời sống , đây cũng gọi là :bất khả tư nghì".

Tóm Lại: dù bất kể các bạn theo tôn giáo nào, hay không theo tôn giáo nào nếu thực hành luôn ghi nhớ giữ 5 giới đức Phật răn thì đều được vô cùng lợi ích cho mình cho người.

1. Không sát sinh
2. Không trộm cắp
3. Không tà dâm
4. Không uống rượu
5. Không nói dối

Các bạn giữ đươc 5 giới này thì câu chúc đầu năm mới Sức Khỏe Phát Tài Gia Đình An Khang Thịnh Vượng mới thật càng ý nghĩa phải không các bạn.

Tri Âm Quán kính bái.

Bạn yêu nhạc: Lì xì trang CHANTAMPHATTU bài hát Những Ánh Sao Đêm
Quốc Cường
Quốc Cường
Thành Viên

Bài gửi by Quốc Cường Wed Feb 05, 2014 11:37 am

Lạy Phật Quan Âm

Trong dân gian thường biết đến danh hiệu Đức Quan Âm Bồ Tát, vì bản nguyện của ngài là thường quán nghe âm thanh trong mười phương chúng sinh  tôn danh hiệu của Ngài, cầu thỉnh Ngài đến cứu khổ cứu nạn cho họ. Đó là nói về sự còn về lý thì thế nào?

Sở dĩ chúng sinh có khổ là do 3 độc THAM, SÂN, SI mà ra.

Những gì gọi là THAM? Xin thưa với các bạn rằng: THAM tài (tiền tài) THAM sắc (tham ăn, tham uống,thăm sắc đẹp,xe đẹp, người đẹp, nhà đẹp..) THAM dục (ái dục, thích ăn ngon mặc đẹp thích đủ thứ..).

Những gì gọi là SÂN? Xin thưa rằng nó chính là cái chữ "tôi" cái gì mà đẹp ý thuận lòng với tôi thì tôi ưa, cái gì nếu trái ý nghịch lòng với tôi thì tôi chán ghét, bực nên thì lời qua tiếng lại mắng chửi nhau..quá nên thì ẩu đả hơn thua gây đau khổ cho mình cho người không sao kể siết..

Những gì gọi là SI? Xin thưa rằng: tôi thích chơi cờ đánh bạc, tôi thích uống rượu, tôi thích em này, mình thích anh kia, cái này phải là của tôi, cái kia cũng là của tôi, chỉ có tôi là đúng, là được.. những người kia ra sao? Vui, khổ..tôi không cần biết…

Chỉ vì 3 đôc THAM SÂN SI đó mà chúng sinh cứ trôi lăn mãi theo nó, tranh giành, xảo trá, cướp đoạt.. gây ra bao nhiêu nghiệp chướng xấu xa, rồi phải tự nhận lãnh lấy đau khổ, cùng cực trong cõi tạm này không có ngày thoát ra được.

Chính vì 3 tên giặc ở trên mà Tri Âm Quán xin chia sẻ với các ban một chút. Nếu người đã đau khổ rồi thì hãy nhớ niệm đến Đức Quan Thế Âm Ngài luôn dang tay cứu khổ, cứu thoát cho chúng ta. Ngài luôn hiện diện ở mọi lúc mọi nơi…Nếu chúng ta dùng tâm để mà cảm ứng với Đức Quan Âm. Thấy người đau cũng như ta đau, thấy người khổ cũng như ta khổ, người, vật vui cũng như ta vui, người, vật đói, lạnh cũng như ta đói lạnh..coi tất cả mọi người vạn vật là ta, ta là mọi người, vạn vật không giống ta cũng không khác ta. Lấy đó mà đối đãi bình đẳng, sống với tinh thần TỪ BI HỶ XẢ thương yêu không bờ mé.. Được vậy thì mỗi chúng ta đều cảm ứng với hạnh nguyện của Đức Quan Thế Âm, Ngài có ở trong mỗi Tâm chúng ta..chúng ta là Ngài, Ngài là chúng ta, ở tại Tâm mỗi con người này, như vậy thì chúng ta đâu có khổ mà luôn vui sống nữa là đằng khác, rồi tập làm theo hạnh nguyện của Đức Quan Thế Âm là quán xét âm thanh để cứu khổ ban vui cho vạn loại hữu tình, thực hành đúng như vậy là Đức Quan Thế Âm cứu khổ ban vui cho chúng ta năm giáp Ngọ 2014 này rồi, thực hành đúng như vậy thì mỗi bạn đã là đệ tử của Đức Quan Âm rồi phải vậy không các bạn!.

Nhân Bài Hát Lạy Phật Quan Âm kẻ hèn dông dài 1 chút.
Chúc thầy và các bạn CHÂN TÂM PHẬT TỬ năm mới MÃ ĐÁO THÀNH CÔNG!

Tri Âm Quán kính bái.

T/B không hiểu nguyên nhân gì mà qc vào trang nhà lúc được lúc không, có khi viết xong bài nhấn nút send thì lại mất hút, hay tại quán Qc dùng intenet có cả mytv nên bị thế thưa cụ Admin?
Quốc Cường
Quốc Cường
Thành Viên

Bài gửi by Quốc Cường Sat Feb 08, 2014 11:21 am

Bạn yêu nhạc: Tiếng Nói Hà Nội

T/B không hiểu nguyên nhân gì mà qc vào trang nhà lúc được lúc không, có khi viết xong bài nhấn nút send thì lại mất hút, hay tại quán Qc dùng intenet có cả mytv nên bị thế thưa cụ Admin?
Quốc Cường
Quốc Cường
Thành Viên

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics