CHÂN TÂM PHẬT TỬ
*** Hân hoan chào đón các bạn đến với CHÂN TÂM PHẬT TỬ!...***

Join the forum, it's quick and easy

CHÂN TÂM PHẬT TỬ
*** Hân hoan chào đón các bạn đến với CHÂN TÂM PHẬT TỬ!...***

CHÂN TÂM PHẬT TỬ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh

67890000
Táo Ngọt
6 posters

Go down

Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh Empty Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh

Bài gửi by Táo Ngọt Wed Dec 31, 2014 5:28 pm

Thưa Thầy và các bạn!

Được Thầy Thiên Vương phát động chương trình cuối năm... "hướng tâm tới thăm và tặng quà cho các cháu sống lang thang đầu đường xó chợ, hoặc ở những khu nhà trọ tồi tàn" ...  Ban đầu TN dự định hướng tới các hoàn cảnh sống lang thang cơ nhỡ nay đây mai đó. Bởi họ là những người cần được nhận sự giúp đỡ nhất: cái lạnh cuối năm, miếng ăn hằng ngày, cộng thêm cuộc sống lay lắt khiến cái nghèo cái khổ và bệnh tật … lúc nào cũng sẽ liền kề ngay bên cạnh. Tuy nhiên sau khi tham khảo ý kiến một vài bạn thì nhận thấy nhân lực Miền Nam mỏng nên việc tiếp cận những hoàn cảnh đặc biệt này hơi khó, nên TN và các bạn đã chuyển hướng tìm đến khu nhà trọ.

Trong những lần đi giúp đỡ trường hợp Anh Dũng- Chị Thy sinh con tại công trường, rồi trường hợp Chị Nở- Anh Nhanh gần đến ngày sinh mà không có tiền trong túi để đến nhà bảo sanh, TN và Tuệ Quang đều thấy những người dân sống trọ ở nơi này hầu hết đều rất nghèo. Họ là những gia đình trẻ rời quê nhà lên Sài Gòn lập nghiệp vì ở quê không có việc gì để làm, đã thế phần lớn lại đông con. Những dãy nhà trọ này nằm ngay cạnh một xưởng làm nhựa tái chế, không khí đặc quánh vô cùng độc hại khói đen xả lên không trung liên tục cả ngày lẫn đêm, không khí nồng mùi khét của nilon, chưa kể nơi này hầu như không có hệ thống xử lý nước thải của xưởng tái chế. Cũng đã rất nhiều lần bà con lên tiếng về sự ô nhiễm này nhưng mọi việc vẫn cứ chìm vào im lặng.

Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh <a href=Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 20141229_153811_zps45146d85

Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 20141229_160650_zps781e8a95

Dạo qua 3 dãy nhà trọ ở khu vực này, TN nhận thấy hầu hết các trẻ nơi đây đều không được đến trường, Trong số gần 20 bé chỉ có 2 bé được đi học… phần lớn cứ nheo nhóc lang thang chơi đùa nơi bố mẹ chúng làm việc. Đàn ông có sức khỏe làm được những công việc nặng nhọc thì lương được khoảng 170K/ ngày, phụ nữ người già ngồi nhặt, phân loại nilon thì lương được 130K/ ngày. Nơi này Chủ trả lương theo ngày hoặc tuần, vậy nên cứ đi làm thì có tiền, không bó buộc về thời gian, trình độ, tuổi tác, lý lịch. Số tiền kiếm được này chi trả cho cả tiền nhà trọ và ăn uống và mọi sinh hoạt trong nhà.

Nhưng tội nhất là con trẻ, cái tuổi sẽ phải được chăm sóc, học hành vui chơi. Nhưng kém may mắn nên các bé phải chịu nhiều thiệt thòi đến tội nghiệp. Khi hỏi con trẻ “Con thích gì nhất nào?” …” có bé thật thà kể :“con thích xe đạp… má con còn nói gần tết mua cho con quần áo mới nữa… mà không biết 'bả' có mua không..." những bé khác cũng adua theo :”con cũng thích xe đạp lắm!…” . Đã thế lại không được đi học chỉ với lý do rất thực tế ... “ba mẹ con hổng có tiền cho đi học…”

Danh sách hôm rồi đi khảo sát, TN đã cập nhật được như sau:

1.- Bé mới sanh 13 ngày    mẹ: Nguyễn Thị Hồng Như 19t
2.- Bé Nguyễn Minh Trí 5 tuổi
3.- Bé Nguyễn Kiều Oanh- 4 tuổi.
4.- bé Nguyễn Khánh Ngọc- 10 tháng
=> Con của gia đình Dũng Thuy
5.- Bé Kiều Thị Trúc Linh- 2 tuổi (con mẹ Đào- Cháu Dũng- Thuy)
6.- Bé Đặng Thị Thảo Nguyên- 3 tuổi (ba Quân)
7.- bé Trần Thị Diễm Hằng- 3 tuổi (ba Hưởng)
8.- bé Đặng Hoài Nam- 11 tuổi- không đi học
9.- Bé Phan Thị Quỳnh Như- 8 tuổi- không đi học
10.- Bé Đặng Thị Mỹ Linh- 3 tuổi.
11.- Bé Huỳnh Thị Như ý- 3 tuổi
12.- Bé Huỳnh Thị Yến Nhi 3.5 tháng
⇒ con ba Huỳnh Phú Dư- 29 tuổi và mẹ Đặng Thị Lế - 22 tuổi
13.- Nguyễn Thị Hoài Thương- 9 tuổi - học lớp 4
14.- Nguyễn Tân Phú- 12 tuổi - không đi học.
15.- bé Vinh - 9 tuổi (bé không nhớ họ của mình)- không đi học.
16.- Hồ Thị Ngọc Bích- 10 tuổi- không đi học.
17.- Bé Võ Thiện Nam- 11 tuổi- không đi học.
18.- bé Linh- 3 tuổi
19- bé nguyễn Hoài Thanh 3 tuổi.
20- Bé Nguyễn Khánh Ngân- 2 tuổi
21. Bé Nguyễn Nhất Vỹ - 2 tuổi
22.- Nguyễn Thị Thu Huyền 8 tuổi- học lớp 4
23.- Cụ bà Lê Thị Kim Khang 60 tuổi- sống một mình

Trong danh sách mà lần này TN và các bạn thu thập được thì có:

- 3 em bé sơ sinh (1 bé 13 ngày, 1 bé 3.5 tháng và 1 bé 10 tháng)

- Các bé ở độ tuổi dưới 6 tuổi có tất cả 11 bé. Trong đó có 3 bé được đi ba mẹ gởi đến chùa trông giúp (không phải là Chùa Liên Hoa đề cập ở dưới đâu ạ) với chi phí mỗi ngày 30K, còn lại là lang thang theo ba mẹ chơi trong xưởng tái chế nilon.

- Các bé đang độ tuổi đi học có tất cả 8 bé, nhưng chỉ có 2 bé được đi học.

Các hộ gia đình ở khu dãy nhà trọ này hầu hết đều nghèo cả. Họ cứ thản nhiên sống như vậy mà không lo nghĩ tới ngày mai, làm TN ở ngoài cũng thấy xót ruột hộ, nhưng chưa biết phải thay đổi cách nghĩ, cách sống của họ như thế nào để họ có được cuộc sống tốt hơn, nên nghèo vẫn nghèo. Bất chợt nếu trong cuộc sống có điều gì xảy đến lại chạy vạy vay mượn để ...sống tiếp. Theo như tham khảo bà con xung quanh thì những hộ sau là có hoàn cảnh hơn cả:

* Trường hợp 1: có hộ gia đình của người mẹ trẻ Nguyễn Thị Hồng Như 19t vừa mới sinh con là khó khăn. Chị này không may có bầu mà bị bỏ rơi, may thay được một trong xóm trọ nhủ lòng thương tình nhận làm chồng làm cha đứa bé. Hiện tại Hồng như sống cùng cha mẹ ruột và chồng mới trong xóm trọ. Cha mẹ ruột cũng nghèo nhà cửa đất đai ở Sóc trăng Phú Lộc đã phải bán hết để lo cho người thân bị bệnh hiểm nghèo (trong năm ngoái đã phải chịu 3 tang lớn trong gia đình) đành phải núm níu dẫn nhau lên Sài Gòn kiếm sống, Chị Nguyễn Thị Loan mẹ của Hồng Như cũng bị bệnh gan, nhưng không có tiền đi khám chữa bệnh, lúc TN và các bạn đang trên đường vào xóm trọ cũng tình cờ gặp chị Loan đang hái những cây thuốc Nam ven đường về uống.

Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 10887962_1029292420431236_320362834_n_zpse7f5d255

* Trường hợp thứ 2: là gia đình của Đặng Thị Lế-22 tuổi và chồng là Huỳnh Phú Dư- 29 tuổi. Quê ở Phú Hữu-  An Giang, một mình anh chồng làm lụng nuôi 4 miệng ăn. Theo như bà con xóm trọ nói chuyện thì anh chồng cũng ốm yếu đau bệnh thường xuyên.

Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh <a href=Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 10884533_1029292243764587_556414670_n_zps7f46dece

* Trường hợp thứ 3: Gia đình Anh Thảo- Chị Ngân: gia đình này lần trước cũng đã ghé thăm, Anh Thảo lúc này trông cũng có khá hơn tí chút, người cũng đã đỡ vàng bủng hơn lúc trước, anh ấy vẫn uống thuốc Nam của Ông Thầy dưới An Giang.
Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh <a href=Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 10881226_1029293457097799_640811529_n_zps274fc9f3

* Trường hợp thứ 4: Cụ bà Lê Thị Kim Khang- 60 tuổi, sống 1 mình, lúc TN và các bạn đến là giờ mọi người đang đi làm nên không trao đổi trực tiếp được. Được biết cụ bà không còn khỏe nhưng vì cuộc sống vẫn phải tự lao động kiếm sống mặc dù vài lần bị xỉu tại nơi làm việc.

- Gia đình của Nở - cô bầu năm ngoái, đến năm nay nghe nói lại chuẩn bị đón thêm một thành viên mới, cuộc sống vẫn vậy không có gì thay đổi khá hơn.

Thấy các bé nơi này thật thiệt thòi và tội nghiệp, trong khi nhà nước cứ ra rả đã phổ cập hết tiểu học rồi, sau khi hỏi thăm những người dân trong vùng TN với các bạn mới nảy ra ý định nhờ nhà chùa giúp đỡ thành lập một lớp học tình thương giúp các bé. Nhưng sau khi trao đổi với Sư trụ trì Chùa Liên Hoa mới biết rằng làm người tốt để giúp đỡ người khổ mới khó thế nào. Ngày về chùa, Sư cũng thành lập quỹ từ thiện giúp người nghèo bằng cách tặng hàng miễn phí, giúp đỡ người nghèo bệnh tật… nhưng chính quyền địa phương không cho phép Chùa thực hiện những việc ấy chỉ vì lo sợ không kiểm soát được. Vậy nên cái ý định thành lập lớp học tình thương nơi cửa chùa e rằng cũng khó quá!

Với xóm trọ nhỏ bé này, các bé ở đây bé nào cũng thích xe đạp  santa  , thích thì thích luôn một món cho xứng đáng  santa  ! TN và các bạn dự kiến phần quà cho mỗi bé như vầy, mong Thầy và các bạn cho thêm ý kiến nhé!

+ Bé nhỏ: 2 hộp sữa bột Dielac Alpha: 245K/ hộp. 3 bé x 2 hộp x 245K = 1470K
+ Bé lớn: 1 món quà nhỏ (con trai: xe ôto, bé gái: búp bê hoặc đồ hàng): 60K/ món + 1 bộ quần áo khoảng 100K/ bộ: tạm tính (60K +100K) x 19 bé = 3040K
+ Mỗi gia đình khó khăn: 200K + 50kg gạo, tạm tính: 4 hộ x (200K + 50 kg gạo x 11K/ kg) = 3 triệu đồng.

===>Tổng chi phí dự kiến cho chương trình này là khoảng 7.5 triệu đồng.

Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh <a href=Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 10893772_1029293530431125_164638043_n_zps5b744a69
Mong nhận được sự đóng góp ý kiến của cả nhà ạ!

Kính, Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 1516141063
Táo Ngọt

Được sửa bởi Thiên Vương ngày Sat Jan 03, 2015 3:59 am; sửa lần 2. (Reason for editing : Chỉnh sửa lỗi chính tả và câu cú cho gọn gàng, dễ hiểu!)
Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh Empty Re: Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh

Bài gửi by 67890000 Wed Dec 31, 2014 9:31 pm

Theo dương lịch thì chỉ còn vài tiếng nữa thôi là chúng ta sẽ lại bước sang một năm mới với thật nhiều dự định cũng như mong ước ......

cứ bước vào tháng cuối năm là cứ thâý bồn chồn nôn nao buồn buồn , chả biết có phải kiếp trước làm việc xấu gì đó vào cuối năm hay ko ta .

Xin lỗi em hơi lan man vòng vèo một chút .
Chị táo cho em ủng hộ 500k cho chương trình này với ạ .

Với thông tin chị đưa lên thì muốn giúp cho họ thoát cái vòng luẩn quẩn nghèo khó cơm áo gạo tiền khó quá chị nhỉ, đúng là một tấm bánh, một hộp sữa,một cân đường thì cũng chỉ giúp họ đỡ chút xiú trong nay mai, còn tương lai thì vẫn mờ mờ mịt mịt .

Em cũng nhận thấy việc chị nói là thiếu người quá, hay là nhân dịp này em viết đơn xin thầy hô biến ra 10 chị táo nữa nha
67890000
67890000
Thành Viên

Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh Empty Re: Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh

Bài gửi by Táo Ngọt Fri Jan 02, 2015 5:36 pm

Cảm ơn 67890000 đã hưởng ứng Smile , nhưng hiện tại quỹ MN của mình cũng còn nhiều... ý riêng của TN là, nếu chương trình này được thực hiện thì mình cứ dùng quỹ sẵn có đi 67890000 nhỉ?! rồi nay mai thêm chương trình nữa thì mình giúp tiếp nha. Smile . Còn như 6789000 " hô biến" thêm được vậy thì còn gì bằng chứ, càng đông càng vui lại càng thêm có tinh thần mà.
Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

Bài gửi by Thiên Vương Sat Jan 03, 2015 2:58 am

Táo Ngọt đã viết:Thưa Thầy và các bạn!

Được Thầy Thiên Vương phát động chương trình cuối năm... "hướng tâm tới thăm và tặng quà cho các cháu sống lang thang đầu đường xó chợ, hoặc ở những khu nhà trọ tồi tàn" ...  Ban đầu TN dự định hướng tới các hoàn cảnh sống lang thang cơ nhỡ nay đây mai đó. Bởi họ là những người cần được nhận sự giúp đỡ nhất: cái lạnh cuối năm, miếng ăn hằng ngày, cộng thêm cuộc sống lay lắt khiến cái nghèo cái khổ và bệnh tật … lúc nào cũng sẽ liền kề ngay bên cạnh. Tuy nhiên sau khi tham khảo ý kiến một vài bạn thì nhận thấy nhân lực Miền Nam mỏng nên việc tiếp cận những hoàn cảnh đặc biệt này hơi khó, nên TN và các bạn đã chuyển hướng tìm đến khu nhà trọ.

Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh <a href=Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 10893772_1029293530431125_164638043_n_zps5b744a69
Mong nhận được sự đóng góp ý kiến của cả nhà ạ!

Kính, Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 1516141063
Táo Ngọt

Trước hết xin cảm ân bạn Táo, bạn Byphuong, các bạn khác, và các cháu Bi-Bơ-Ben đã ghé thăm xóm lao động nghèo để tận mắt chứng kiến đời sống khó khăn, thiếu thốn của những mảnh đời bất hạnh nơi đây.

Sau khi xem bài, TV có vài ý nhỏ như sau:

1/ Về phần quà tặng cho các cháu, cụ thể là mỗi cháu một món đồ chơi và 1 bộ quần áo mới theo dự tính của bạn Táo.  TV thấy nếu được, các bạn cho các cháu thêm 1 đôi dép mới nữa nhé!

2/ Về phần giúp đỡ cho 4 hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, TV nhận thấy phần gạo mỗi gia đình 50kg như vậy là được.  Riêng phần tiền thì xin cho thành 5 phần, 2 phần đầu là dành cho bà mẹ có thêm chút tiền mua thuốc chữa bệnh, và một phần dành cho người con có điều kiện ăn uống đủ chất để có sữa mà nuôi con.  Như vậy riêng gia đình đầu trong danh sách của bạn Táo là được 2 phần nhé!  Và nhờ bạn Táo đưa riêng cho từng người để tránh những điều không hay có thể xảy ra nhé!  

5 phần đó, mỗi phần chúng ta nên giúp cho 2 triệu bạn Táo nhé!

3/  Về mơ ước có xe đạp của các cháu thì cũng rất bình dị và đơn giản mà.  Hơn nữa có xe đạp cũng có thêm phương tiện cho gia đình các cháu đi lại trong đời sống hàng ngày, nên đó cũng là nhu cầu thiết yếu của gia đình.  Sắp tới đây các cháu có xe đạp sẽ dễ dàng hơn khi đi học mỗi ngày.  Vì vậy TV thấy tặng xe đạp là việc nên làm.  Vậy nhờ Cô Tiên Táo giúp cho ước mơ các cháu thành hiện thật nhé!  Nhưng bù lại, phải bắt các cháu phải chấp nhận 1 yêu cầu, đó là phải lễ phép với cha mẹ mình, tuyệt đối không được gọi cha mẹ là ổng, bả, và nhất là không được bắt chước người ta nói tục.  Bé nào chấp nhận giữ...khẩu giới...này và giữ tốt thì Tết sẽ được tặng xe đạp bạn Táo nhé!  Nếu cha mẹ và các bé khác cho biết bé đó không giữ được lời hứa thì Tết sẽ không có xe đạp.

4/  Về vấn đề học hành của các cháu, các bạn quan tâm vậy là rất tốt.  Vậy nhờ bạn Táo liên lạc với phụ huynh của các cháu xem họ có muốn cho con mình đi học hay không.  Nếu không thì bạn hãy thuyết phục họ, cho họ biết về ích lợi sau này cho bản thân các cháu, cho gia đình và cho xã hội.  Nếu muốn mà chỉ vì khó khăn, không có điều kiện cho con tới trường thì khó tới đâu chúng ta sẽ giúp cho tới đó!

Cơ bản là như vậy.  Sau đây TV có vài điều nhắn thêm cùng bạn Táo:

1/  Bạn đã biết nơi đó môi trường độc hại mà cho con đi theo là không nên chút nào.  Vậy sau này khi đi những nơi có môi trường độc hại, bạn nhớ đừng cho các cháu theo.  Nếu phải mang theo thì cho ngồi ngoài xe, hoặc ngồi ngoài quán nước gì đó cho thoáng bạn nhé!

2/  Phần gạo cho chương trình thì bạn hãy sử dụng quỹ túi gạo tình thương trước.  Hết ở đó thì mới dùng quỹ chung nhé!

3/  Phần tiền giúp 5 trường hợp khó khăn, bạn cũng sử dụng tiền trong quỹ giúp người hoạn nạn trước.  Sau đó mới dùng quỹ chung.

4/  Vừa rồi chương trình ở viện nhi HN, bạn Sao không nhận 2 triệu bạn góp thêm vì không thấy bạn đăng ký, mà bạn Sao cũng không có đăng ký tặng thêm, nên theo lý thì thiếu bao nhiêu phải dùng quỹ bù vào mới thỏa đáng.  Vậy bạn chuyển cho bạn Sao 2 triệu để bù vào phần thiếu hụt của chương trình vừa rồi nhé!  (Bạn Sao không được từ chối nhé!)

Tạm thời là như vậy.  TV xin tạm dừng, chúc cho các bạn sang năm 2015 với nhiều thăng tiến, nhất là tinh thần hướng thiện sẽ luôn được thăng hoa, nhờ đó mà nhà nhà được sung túc, người người được hân hoan, thế gian cũng sẽ phần nào bớt đi những nỗi đau thương các bạn nhé!...

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh Empty Tin vui đầu năm!...

Bài gửi by Thiên Vương Sat Jan 03, 2015 4:37 am

Hôm nay viết bài không hiểu sao mà cái máy cứ bị mất điện hoài, mỗi lần mất điện TV lại phải viết lại từ đầu.  Có lần cẩn thận copy ra Word mà chưa kịp save, thế là mất điện thì cũng mất sạch luôn! :-)  Nhưng nhờ như vậy mà TV có dịp đọc kỹ hơn, suy nghĩ chín chắn hơn, và chỉnh sửa sao cho hợp lý nhất!

Thường thường khi bị mất bài TV lại thầm nghĩ..."chắc những lời mình nói ra đây không được tốt lắm nên chư thiên giúp xóa hộ đó mà!" :-)  Nhưng hôm nay đâu có nói gì tới ai, tại sao lại mất điện, mất bài liên tục như vậy?...

Thì ra là chương trình chưa lên, kế hoạch chưa định, mà đã có người nhiệt tình hỗ trợ quá, nên chư thiên bắt ...phải chờ! :-)

Quả nhiên là như vậy!  Trong lúc mất điện lần cuối, thì có Mẹ của bạn Thiên Long hỏi thăm, biết được TV có ý định thành lập "Quỹ Khuyến Học" giúp cho trẻ con xóm nghèo có điều kiện được đến trường, nên Bà đã phát tâm tặng cho quỹ ...1000 usd!  Thật là y như câu:"Tâm tưởng, sự thành!" phải không các bạn! :-)

Vậy là không thể thoái lui được nữa, nên chúng ta cứ thế mà làm các bạn nhé!  

Về quỹ khuyến học này TV có ý định nhờ bạn Táo mở cho 1 tài khoản trong ngân hàng để nhập tất cả số tiền mọi người đóng góp cho quỹ này vào đó.  Mỗi năm ta chỉ đưa tiền cho cha mẹ các cháu đóng tiền học 2 lần, nên ta sẽ mở tài khoản theo dạng có thời hạn 6 tháng để được đồng lời nào hay đồng ấy.  Mỗi 6 tháng, lúc đáo hạn thì ta rút ra 1 phần để tài trợ cho việc học của các cháu, còn bao nhiêu thì gởi lại theo kỳ hạn 6 tháng tiếp theo.  Và như vậy thì giúp cho bạn Táo chỉ cần thông báo 2 lần mỗi năm, cho số tiền đã chi, và số tiền còn lại, để mọi người tiện theo dõi.  

Đây là chương trình lâu dài, nên làm như vậy cho bạn Táo dễ dàng quản lý và không phải kê khai mỗi tháng như các quỹ khác.  Về các quỹ khác, nếu có thay đổi thì bạn mới nên thông báo mà cập nhật thông tin.  Còn nếu không có thì đợi khi có thay đổi mới ghi nhận luôn 1 lúc nhé!  Như vậy đỡ rườm rà và đỡ mất thời gian của bạn!  

Mỗi lần ta tài trợ cho các cháu, cũng là cơ hội cho ta đến thăm và tìm hiểu thêm về việc học hành của các cháu.  Nhờ bạn làm danh sách các cháu cần tài trợ để mọi người tiện việc theo dõi nhé!  Sự giúp đỡ cũng tùy hoàn cảnh mà gia giảm.  Cháu nào nghèo khó, cần thêm tiền để được đến trường thì ta giúp thêm, cháu nào gia đình đỡ 1 chút thì ta chỉ hỗ trợ 1 phần.  Kể cả 2 cháu đã được gia đình cho đi học, ta cũng nên tặng bút, vở, để các cháu thêm tinh thần mà cố gắng vươn lên.  Cháu nào chịu khó, học giỏi, được giấy khen thì ta cũng sẽ thêm 1 phần tiền thưởng gọi là ủy lạo tinh thần hiếu học.  Cứ như vậy mà làm bạn Táo nhé!  

Hiện tại các cháu chưa được đi học, năm học lại dở dang, chưa thể đến trường, thì nếu ở địa phương có thầy cô mở lớp ở nhà, chúng ta cũng giúp cho các cháu tiền để học tạm ở đó, để sang năm sau, khi nhập học thì cũng đã biết chút ít mà theo kịp bạn bè, không bị hụt hẫng mà sanh ra nản chí, lười học.  Tóm lại mọi việc đều trông vào cô Táo nhé! :-)  Cảm ân bạn thật nhiều!

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Cuoi_Chu Mon Jan 05, 2015 9:38 am

Em xin ủng hộ "Quỹ khuyến học" 1 triệu & ủng hộ chương trình chung giúp xóm nghèo 500 ngàn nhé!
Cám ơn Thầy, chị Táo & ACE.
Em CC

Cuoi_Chu
Thành Viên

Bài gửi by Cuoi_Chu Mon Jan 05, 2015 9:40 am

Chào mừng thầy Út đã về Việt Nam, chuyến này chắc cưới vợ luôn hén, hihii.
Em CC

Cuoi_Chu
Thành Viên

Bài gửi by Táo Ngọt Mon Jan 05, 2015 6:53 pm

Thưa Thầy và các bạn!

TN cảm ơn Thầy và các bạn đã lưu tâm đến các hộ nghèo và các em nhỏ trong ở khu vực này. TN sẽ chuẩn bị theo những thông tin Thầy đã dặn dò ở trên.

Việc lập quỹ khuyến học thật hay vì TN cũng có các bé đang tuổi đến trường nên việc động viên các bé để học tập tốt là rất hay và chính đáng. Chỉ có điều khiến TN lo lắng nhất là nơi này nằm ở khu vực ngoại thành cách nhà TN khoảng 20km, đoạn đường đi lại khá vắng vẻ, nên việc tìm được giáo viên đến dạy chữ cho các cháu quả là nan giải. TN đang nhờ một vài người bạn quen tìm giúp hộ xem có ai ở khu vực gần trên ấy có lòng thương đối với những trẻ này mà nhận lời dạy chữ, trước mắt là xóa mù chữ cho các bé. Bên cạnh đó TN sẽ cố gắng tìm cách vận động cha mẹ các bé để họ đồng ý cho con em mình được đi học. Những điều Thầy dặn dò TN sẽ theo đó sắp xếp mà thực hiện theo.

Như trong bài tường trình trước, TN có nói đến chi tiết ghé Chùa Liên Hoa để thỉnh ý Sư trụ trì, trong lúc trao đổi TN có hỏi thăm về tình hình bà con sống ở khu vực này, và hôm nay TN có nhận được thông tin của Sư về 19 hộ nghèo trong vùng," hầu hết đều là người lớn tuổi  khó khăn. Còn những hộ ở bên kia sông là những người ở nhờ đất của người ta nên không có địa chỉ, Thầy nhờ phật tử Hướng Thiện dẫn dường cô đến đó. Khi nào cô đi thì liên lạc điện thoại với cô ấy trước một ngày vì trong số người đó họ phải đi lượm ve chai kiếm sống..." TN xin cập nhật thêm trong này để gia đình mình cho ý kiến ạ. Nếu cần thêm thông tin TN rất sẵn lòng ghé thăm lần nữa...

Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh <a href=Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 10390195_776239842423231_4088024114524133826_n_zpsae1bbc42" />

Danh sách 19 hộ nghèo:
Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh <a href=Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 1454745_776231709090711_6882747228957404060_n_zps5880c2ad
Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh <a href=Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 14276_776231665757382_2965655334970458799_n_zps2c120867" />

Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh <a href=Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 1907369_776231635757385_7147992999572977378_n_zps8f6fa7f5" />

Danh thiếp của Sư trụ trì chùa Liên Hoa:
Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh <a href=Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 10897832_776234182423797_2776473331684956754_n_zps344cfa9b" />

Cảm ơn Huynh C_C phát tâm ủng hộ nhé! Và trong ngày hôm nay TN đã nhận được số tiền 200$ của gia đình Út Byphuong ủng hộ cho quỹ khuyến học. Như vậy tính đến này hôm nay chương trình này đã nhận được sự ủng hộ như sau:

1.- 6789000: 500 ngàn.
2.- Huynh Cuoi- Chu: 500 ngàn
....
* Quỹ khuyến học cho các bé:
1.- Huynh Cuoi- Chu: 1 triệu
2.- Gia đình Út Byphuong: 4.4 triệu (tương đương 200$)
....

Kính,  Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 1516141063

Táo Ngọt

Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

Bài gửi by Cuoi_Chu Tue Jan 06, 2015 10:35 am

Cố gắng lên chị Táo, tận nhân lực tri thiên mệnh, hehee. Không thì cũng có chỗ cho mình gieo mấy hạt thóc mà, hhii.
Em CC

Cuoi_Chu
Thành Viên

Bài gửi by Táo Ngọt Sat Jan 17, 2015 5:21 pm

Thưa Thầy và các bạn!

Woa sự ủng hộ của Mẹ Huynh Thiên Long thật không nhỏ chút nào… Cảm ơn Bà đã tin tưởng và ủng hộ các hoạt động của gia đình Chân Tâm!. Đã thế hôm rồi TN lại nhận thêm được lời đề nghị của Tuệ Quang “gia đình mình lập được quỹ này thì hay quá…để xem thế nào em sẽ chuyển bớt quỹ bên Làn Gió Ấm sang nữa…”

Hôm thứ 7 tuần rồi hai mẹ con TN có đi xem hàng giảm giá của Bitis thương hiệu giày dép nổi tiếng Hàng Việt nam chất lượng cao. Họ giảm giá những kiểu dáng cũ và số size không còn đủ nhưng vẫn là hàng mới tinh. Các bé nhà TN vẫn dùng dép loại này, đi hoài chỉ có mòn đế chứ nhất định không chịu rách lại êm chân. Kể ra vào dịp Tết mà các bé có được bộ quần áo mới đôi dép đẹp để diện thì cũng vui mừng lắm. Nhưng TN vẫn còn băn khoăn là, nói là hàng giảm giá nhưng giá cũng cao, TN đề xuất là cắt giảm phần tiền mua quà để tăng phần tiền mua giày dép cho các bé số tiền còn lại hôm đó có thể mua chút bánh kẹo để các bé chung vui, nhưng sau khi trao đổi cùng Tuệ Quang thì bạn ấy nhận sẽ ủng hộ cho chương trình này mỗi bé một món quà nhỏ. TN đã chọn ra được các đôi theo độ tuổi của các bé và nhờ cửa hàng họ liệt kê giá để mình cân nhắc xem như thế nào. Số dép này TN chỉ mới đặt cọc và có thể trả lại (vì họ chưa quyét mã số xuất hàng) . TN đưa thông tin xin ý kiến Thầy và cả nhà mình nếu không ai có ý kiến gì TN xin phép sẽ mua số dép này tặng cho các bé nhé!

Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh <a href=Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 1625698_782105738503308_1712733164536276557_n_zpsc5ad1f97" />

Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 10929010_782118621835353_7522426029162035217_n_zpsa32c83b4

Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 10407340_1041480532545758_4222528711994940805_n_zpsa56c4707

“Già mong bát canh, trẻ mong manh áo mới”, TN vừa lựa chọn được mấy bộ quần áo cho các bé và được chị Giang (bạn TN) xin được đóng góp số quần áo Tết cho các bé trong chương trình này.

Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh <a href=Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh IMG_13361_zps4b9ffc91" />

Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh IMG_13261_zps1d808b25

Phần sữa dành cho 3 bé sơ sinh:

Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh IMG_13351_zps1df71fb3

Về việc chuẩn bị gạo TN cũng đã chuẩn bị xong, với 4 phần mỗi phần 50kg giá 12K/kg , TN chọn mỗi bao 25 kg để họ ăn dần, sợ đựng bao lớn mở bao lâu ngày gạo sẽ bị hở gió nấu cơm sẽ không còn ngon nữa.
Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh <a href=Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 10934018_780823518631530_17243434743081592_n_zps027e3755" />

Về phần tiền hỗ trợ cho 4 hộ có hoàn cảnh, sau khi tham khảo qua Cô Huân- 0973780431 chủ của một trong các dãy nhà trọ ở khu vực này, TN ghi nhận được một vài thông tin sau, xin được chia xẻ với Thầy cùng các bạn:
- Trường hợp Chị Nguyễn Thị Hồng Như (19 tuổi ): trẻ người non dạ lại vừa sinh con, gia cảnh cũng khó khăn nên việc hỗ trợ thêm 2 triệu để H.Như có thể xoay xở chăm sóc cho con ở tuổi sơ sinh như chích ngừa và các chi phí khác. Cô Huân cho biết H. Như cũng hiền lành không chơi bời phung phí, biết chi tiêu tiện tặn. Cô Huân có một sạp nhỏ bán thực phẩm rau củ các loại,  chủ yếu bán cho các dãy nhà trọ ở khu vực này ….nên cách thức sinh hoạt tiêu xài của ai như thế nào Cô Huân đều biết.
- Trường hợp Chị Lế- Anh Dư: hai vợ chồng trẻ có 2 đức con gái nhỏ, một mình anh Chồng đi làm, mọi chi tiêu trong gia đình một mình Lế gói gém trong tiền công hằng ngày của chồng để nuôi cả nhà, việc giúp đỡ để họ có chút kinh phí trang trải cuộc sống cũng là phù hợp.
- Trường hợp thứ 3 là Anh Thảo- Chị Ngân: theo như thông tin bên lề thì Anh Thảo tuy bệnh tật nhưng lại mê cá độ cờ bạc đề đóm  thậm chí còn mượn nợ , nên có lẽ trường hợp này gia đình mình chỉ nên tặng gạo và đồ Tết, giày dép và món quà nhỏ cho 2 đứa con mà thôi.  
- Trường hợp thứ 4 là Bà Lê Thị Kim Khang, cụ cũng nghèo nhưng cũng không đến nỗi khổ, nên TN nghĩ tặng cho bà 500 ngàn là được nhỉ.

Vậy nên với những trường hợp nghèo mà có bệnh tật TN xin đề nghị mua cho họ 1 BHYT tự nguyện với kinh phí 621K/ năm để họ có điều kiện khám chữa bệnh. Theo như tìm hiểu thì TN được biết thủ tục mua BHYT tự nguyện khá dễ dàng chỉ cần CMND và đăng ký tạm trú là đủ.
Còn một vấn đề nan giải ở khu dãy nhà trọ này là các cặp vợ chồng ở đây cứ vô tư sinh con nên vốn nghèo lại càng nghèo hơn. TN cũng đã nói chuyện này với mấy chị em nhưng họ chỉ cười và nghĩ rằng họ cũng sẽ không thực hiện theo điều mình nói. Lẽ ra những việc này chính quyền địa phương phải vận động họ, nhưng chờ thì biết đến bao giờ, hay là gia đình mình hỗ trợ cho các chị vợ kinh phí đặt vòng nhỉ?! TN sẽ lấy danh sách và vận động mấy chị em ở đây lấy danh sách, ai đồng ý thì mình hỗ trợ kinh phí đồng thời liên hệ với trạm xá Huyện Bình Chánh. Không biết TN nghĩ vậy có là “thài lai” lắm không nữa… Xin Thầy và các bạn cho thêm ý kiến nhé!

Kính,  Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 1516141063

Táo Ngọt
Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

Bài gửi by Táo Ngọt Tue Jan 20, 2015 8:50 pm

Thưa Thầy và các bạn!
Mọi công việc chuẩn bị cho chuyến thăm xóm trọ đã hoàn tất, chương trình này cũng khá gọn nhẹ nên chỉ còn mỗi chờ ngày lên đường mà thôi.
Vì là xóm lao động nên đối với họ không có ngày nào là ngày nghỉ, ngược lại trẻ con lại được nghỉ suốt cả tuần. Vì muốn khi phát quà có cả ba mẹ của con trẻ để còn chuyển lời của Thầy TV về việc khuyến học và sự sắp xếp thời gian của cả TN và TQ nên TN chọn trưa ngày thứ Năm 22/01/2015 MN sẽ ghé thăm xóm trọ nghèo Xã Phạm Văn Hai Huyện Bình Chánh để tặng quà cho các bé và các hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn nơi này.  

Cũng trong ngày hôm nay theo thông báo của ngân hàng TN đã nhận được số tiền:
500 ngàn của bạn 67890000 giúp cho chương trình xóm nghèo xã P. V.Hai Bình Chánh
2 triệu đồng của Huynh Quốc Cường, trong đó 1 triệu giúp chương trình xóm nghèo và 1 triệu ủng hộ vào Quỹ khuyến học
Chân thành cảm ơn tấm lòng của bạn 67890000, Huynh Quốc Cường cũng như tất cả các bạn đã dành cho bà con và trẻ em nghèo nơi này.

TN trân trọng kính báo để cả nhà mình cùng biết!

Táo Ngọt
Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

Bài gửi by Quốc Cường Tue Jan 20, 2015 11:01 pm

Theo thầy học bạn đã lâu
Năm nay iêm tập bán hàng onile
Thật may nhờ phước của người
Thế nên iêm có chút quà sẻ chia.

Hi hi iiii...
Cảm ơn cô tiên Táo đã hồi âm nhóe, vậy là iêm yên tâm roài.

QC Kính bái.
Quốc Cường
Quốc Cường
Thành Viên

Bài gửi by Cuoi_Chu Wed Jan 21, 2015 11:10 am

Chúc cho chương trình được thành công viễn mãn nhé!
Hôm rồi ngồi với chị NSB, anh HĐ & anh BP mọi người có kiểm điểm lại thì chương trình hẹn 10 năm của Thầy với chúng ta thắm thoắt mà đã 7 năm qua rồi. Giật mình thấy hũ nhà mình vơi quá, kiểu này em dễ bị lỡ chuyến quá.
Thầy xem có cách gì để thúc đẩy & kiểm soát tiến độ giúp chúng con với nhé!
Cám ơn Thầy, các anh chị và các bạn.
Em CC

Cuoi_Chu
Thành Viên

Bài gửi by Quốc Cường Fri Jan 23, 2015 12:10 pm

Chỗ nè iêm xếp ghế để chờ xem chương trình của anh chị em CHÂN TÂM PHẬT TỬ miền nam rồi nhóe! Hi hi iiiii
Quốc Cường
Quốc Cường
Thành Viên

Bài gửi by Táo Ngọt Sat Jan 24, 2015 4:35 pm

Ui, xin cảm ơn khán thính giả Huynh Cuoi Chu, Quoc Cuong lót dép xem chương trình, nhưng TN thành thật mong cả nhà lượng thứ là chương trình đã hoàn thành viên mãn em nào cũng có quần áo mới và giày đẹp ai cũng trầm trồ và đặc biệt và hầu như em nào cũng mặc vừa (cái này là TN sung sướng nhất Smile ) còn giày thì có thể vừa đến vài năm Smile . TN nghĩ chắc hẳn là các em bé nơi này vui lắm và cả bà con trong vùng hôm đó có mặt cũng mừng cho các bé .
Mấy hôm rồi TN bận sửa nhà lại thêm công việc cuối năm nhiều thứ cộng lại. Lại thêm Út Byphuong làm phó nháy kỳ này rất tích cực quay video clip được cái máy TN xịn quá nên quay gần hết chương trình thì máy cũng vừa hết pin. Giờ TN ngồi load ra mà phim dài quá, nên nặng chạy không nổi... nên thông cảm để TN nhờ IT cắt nhỏ từng đoạn phim rồi up lên để cả nhà mình xem nhé!

Chi tiết chương trình TN xin hôm sau tường thuật chi tiết cả nhà nhé! Mong cả nhà mình hết sức thông cảm giúp cho TN nha... có nói nhiều cũng chỉ là biện minh , hix  

Before:
Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh IMG_13481_zps3f98fb32

After:
 Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh <a href=Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh IMG_13651_zps144fcff7" />      

Táo Ngọt    
Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

Bài gửi by Quốc Cường Sat Jan 24, 2015 6:41 pm

Thật vui ai cũng có quà
Anh trai áo kẻ nhìn quen chưa kìa
Áo xanh thì đứng đầu hàng
Mến yêu các bé cả nhà đều vui.

T/B Iêm trêu anh Byphuong đới, thanks anh không trách tội Hi hi iiiiii..
Quốc Cường
Quốc Cường
Thành Viên

Bài gửi by Thiên Vương Sun Jan 25, 2015 12:58 am

Táo Ngọt đã viết:Ui, xin cảm ơn khán thính giả Huynh Cuoi Chu, Quoc Cuong lót dép xem chương trình, nhưng TN thành thật mong cả nhà lượng thứ là chương trình đã hoàn thành viên mãn em nào cũng có quần áo mới và giày đẹp ai cũng trầm trồ và đặc biệt và hầu như em nào cũng mặc vừa (cái này là TN sung sướng nhất Smile ) còn giày thì có thể vừa đến vài năm Smile . TN nghĩ chắc hẳn là các em bé nơi này vui lắm và cả bà con trong vùng hôm đó có mặt cũng mừng cho các bé .
Mấy hôm rồi TN bận sửa nhà lại thêm công việc cuối năm nhiều thứ cộng lại. Lại thêm Út Byphuong làm phó nháy kỳ này rất tích cực quay video clip được cái máy TN xịn quá nên quay gần hết chương trình thì máy cũng vừa hết pin. Giờ TN ngồi load ra mà phim dài quá, nên nặng chạy không nổi... nên thông cảm để TN nhờ IT cắt nhỏ từng đoạn phim rồi up lên để cả nhà mình xem nhé!

Chi tiết chương trình TN xin hôm sau tường thuật chi tiết cả nhà nhé! Mong cả nhà mình hết sức thông cảm giúp cho TN nha... có nói nhiều cũng chỉ là biện minh , hix  

Before:
Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh IMG_13481_zps3f98fb32

After:
 Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh <a href=Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh IMG_13651_zps144fcff7" />      

Táo Ngọt    

Cảm ân bạn Táo, bạn Byphuong, và bạn Tuệ Quang đã thay mặt mọi người đem niềm vui đến với các bạn nhỏ xóm nghèo này nhé!

Về việc đặt vòng ngừa thai thì TV cho rằng bạn Táo đã lo xa quá rồi.  Có con nhiều hay ít, thậm chí có hay không đều theo quy luật cả rồi.  Không phải cứ ngừa thì người sẽ giảm, mà không ngừa thì người sẽ tăng.  Điển hình là xưa kia khi chưa có các biện pháp can thiệp của khoa học, lẽ ra người phải tăng mới đúng, nhưng thật tế là số lượng dân trên thế giới đều ít hơn nhiều so với bây giờ.  Đừng nói con người mỗi năm nhiều lắm chỉ có thể sanh 1 con, ngay cả loài vật như tôm, cá, rắn, rết...mỗi lần sanh nở cả trăm, cả ngàn, cả trăm ngàn con, nhưng số lượng vẫn không tăng nhiều như ta vẫn nghĩ.  Vậy TV khuyên bạn không nên lo quá nhé! :-)

Ngoài ra, nếu có ngừa thì nên dùng cách khác như thắt ống dẫn tinh, mổ triệt sản...v..v...chứ không nên đặt vòng.  Vì có rất nhiều trường hợp vì đặt vòng mà sanh ra đủ thứ tai hại khác, nhất là với tình trạng vệ sinh kém như ở VN, và sự ô nhiễm của môi trường quanh đó, thêm không biết bao nhiêu là thứ độc hại trong thực phẩm, nước uống hàng ngày, có thể khiến cho phát sinh thêm nhiều điều không hay.  Nên ta đừng khuyến khích họ việc này bạn nhé!

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Táo Ngọt Thu Jan 29, 2015 10:26 pm

Thưa Thầy và các bạn!

Được sự ủng hộ của Thầy và các bạn mà trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai Huyện Bình Chánh đã nhận được món quà yêu thương từ Gia Đình ta. Các em đã rất hân hoan khi nhận được những phần quà nhỏ bé này.
Hôm đến xóm trọ dù là giữa trưa (12h30) nhưng mọi người cũng đã đi làm. Nhờ bác chủ nhà trọ đã nói trước với Anh chủ xưởng nên Anh ấy ấy cũng linh động cho những ai được tặng quà được nghỉ giữa giờ. Phần quà cơ bản cho mỗi bé: gồm 1 đôi giày, 1 váy cho bé gái hoặc 1 bộ cho bé trai, 1 lốc sữa, bánh và một món đồ chơi nhỏ.
Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 17_zps43a32b0f
Chuẩn bị:
Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 20150119_214603_zpsa44156f6
Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh IMG_13441_zpsad55e15d
Lên đường:
Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh IMG_13451_zps665cef43
Phần quà của bé Hoài Thương- bé duy nhất ở dãy nhà trọ này được đi học
Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh IMG_13691_zps838b2209
Niềm vui thật vui khi đã mang đến món quà bé nhỏ cho các em nghèo. Chụp hình kỷ niệm với các bé:
Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh IMG_13651_zps144fcff7
Hôm phát quà có 2 bé đi nhà trẻ nên TN có gửi lại nhờ Cô Ba Huân ở đấy tặng giúp. Rất may hôm chuẩn bị quà cả TN và TQ đều chuẩn bị dư một ít, nên có bé từ xóm khác sang chơi cũng có chút quà mừng, đó là bé Trương Khải Bin học lớp 1, mà TN nghe bà con nói ở "trong rừng", buồn quá nên hay sang chơi với các bạn bên này. Trong danh sách hôm nọ có 2 bé Nam 11 tuổi, thực ra chỉ là 1 nhưng bù lại có thêm bé Bin nên Bin cũng có phần. Trong danh sách bé nữ TN lấy hông tin có tới 2 bé tên Linh  nhưng thực ra cũng chỉ là một, nhưng lại sót mất bé Mỹ Di- 4 tuổi và bé Phạm Quỳnh Anh 4 tuổi. Như vậy số quà trao tặng cho các bé là 20 phần. TN thật sơ sót khi đã không ghi nhận được tên chính xác của các bé (tên được ghi lại theo liệt kê của chủ dãy nhà trọ và hỏi trực tiếp từ các bé vậy mà vẫn bị sơ sót là vậy, TN xin khắc phục ở những lần sau)
Tiếp đến tặng thêm phần quà cho gia đình Chị Lẽ (mà TN ghi nhầm là Chị Lế) gồm 50kg gạo, 2 hộp sữa cho bé nhỏ và số tiền 2 triệu đồng.

Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 35_zps274dc5c6

Phần quà tặng cho cụ Đặng Thị Kim Sang (mà TN ghi nhầm là Cụ Khang): gồm 50kg gạo, và số tiền 1 triệu đồng.
Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 36_zps85f8088c
Và một phần quà nhỏ cho bé thứ 3 Con nhà Dũng - Thy: 2 hộp sữa.
Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 38_zps73cb2491

Phần quà tặng cho Hồng Thư 19t: gồm 50kg gạo, 2 hộp sữa cho bé nhỏ và số tiền 2 triệu đồng.
Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 23_zps93990b90
Bác chủ dãy nhà trọ:
Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 39_zps669dc22c
Riêng trường hợp Chị Loan mẹ của Hồng Như hôm ấy đi làm, hơn nữa khá đông bà con sợ gây tâm lý phân bì nên TN tạm thời chưa trao số tiền 2 triệu đồng cho Chị Loan theo lời Thầy dặn, hơn nữa TN và các bạn nhận thấy trường hợp này cũng chưa phải là cấp bách nên xin hẹn vào dịp khác.
Hiện TN vẫn nhờ người tìm giúp cô giáo nào đồng ý dạy chữ cho các bé ở đây. Khi nào có tin tức gì mới TN sẽ cập nhật để nhà mình cùng theo dõi.
Sau khi rời xóm trọ, cả đoàn ghé thăm một trường hợp khác đó là Chị Diệu Thanh (Cha mẹ đã mất từ lâu) đang tá túc tại ngôi chùa nhỏ. Chùa Giác Tánh nằm sâu trong một lối nhỏ vắng vẻ và thưa thớt dân cư. Gọi là Chùa (vì nơi này được bài trí giống như chùa, có Thầy Tánh cũng đi cúng khi có người mời, nhưng TN nghĩ có lẽ đây là cốc của vị tu tại gia thì đúng hơn). Nét mặt u buồn ít nói làm TN còn có cảm giác như là cô ấy còn có những ưu tư nặng lòng… trông cô ấy tội nghiệp lắm! Hỏi thăm thì được biết Diệu Thanh bị bệnh về dạ dày, hiện đang có chứng teo cơ đi lại khó khăn. Cũng vì nghèo mà Diệu Thanh vẫn chưa thể đi bệnh viện để khám và chữa trị. Hằng ngày Diệu Thanh cùng với Thầy Tánh chăm mấy bé trong dãy nhà trọ, mỗi bé 30K/ ngày, hiện nơi này đang giữ 3 bé. Lúc đến Diệu Thanh đang nằm trong phòng tối om, mấy hôm rồi cô ấy nói không ăn uống được gì cả, cứ ăn thậm chí uống nước thôi cũng ói. Diệu Thanh nói lúc trước cũng có đi khám ở Bệnh viên Bình Chánh, bác sĩ có cho thuốc nhưng chỉ đỡ đau, nhưng vẫn ói (có khả năng là bác sĩ cho uống thuốc giảm đau mà thôi), giờ them chứng teo cơ, như lời thầy Tánh nói thì Diệu Thanh bị chứng liên quan đến dây thần kinh… mà bệnh này có khả năng gây liệt toàn than. TN có hỏi Diệu Thanh đã đi khám lại chưa nhưng cô ấy chỉ lặng lẽ lắc đầu.
Sau khi trao đổi nhanh, cả đoàn thống nhất tặng Diệu Thanh số tiền 2 triệu đồng với những mong cô ấy sẽ đi khám bác sĩ để tìm được nguyên nhân mà điều trị cho đúng.
Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 10_zpsbf232ead
Video clip tặng quà:

Phần 1:

Phần 2:

Phần 3:

Xin được tri ân tất cả các anh chị em đã ủng hộ để chương trình được hoàn thành. Mong lại được đồng hành cùng với cả nhà mình trong các chương trình tiếp theo. Chúc cả nhà mình luôn dồi dào sức khỏe!

Táo Ngọt

Được sửa bởi Admin ngày Fri Jan 30, 2015 8:00 am; sửa lần 1. (Reason for editing : Merging Videos)
Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

Bài gửi by Thiên Vương Fri Jan 30, 2015 3:35 am

Cảm ân bạn Táo đã ghi lại tương đối chi tiết để TV và mọi người được hiểu thêm và cảm nhận thêm về chương trình này. TV sẽ có bài nói thêm sau. Hiện tại chỉ góp vài lời khích lệ cùng các bạn!

Nhờ bạn Admin xử lý mấy cái video clip sao cho gọn gàng dễ xem hơn giúp bạn Táo nhé!

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Dunglise Fri Jan 30, 2015 4:43 pm

Công đức vô lượng quá chị Táo Smile
( sao kô có nút Thanks vậy admin ơi )

Dunglise
Thành Viên

Bài gửi by Táo Ngọt Fri Jan 30, 2015 10:06 pm

TN cảm ơn Bác Admin đã sắp xếp lại các video clip để được gọn gàng đẹp mắt.
Cảm ơn Thầy đã có lời khích lệ...mà sao TN  lo cái bụng quà à...không biết có bị rầy chi hông nữa... dạ TN đang tập trung lắng nghe đây ạ Smile .

Chào Dunglise (mới chào bên kia giờ vào đây chào nữa Smile   ) những gì TN làm được xin chia phước đến mọi người trong gia đình ta!

Kính  Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 1516141063

Táo Ngọt
Táo Ngọt
Táo Ngọt
Thủ Quỹ - Treasurer
Thủ Quỹ - Treasurer

Bài gửi by Thiên Vương Wed Feb 04, 2015 2:20 am

Táo Ngọt đã viết:TN cảm ơn Bác Admin đã sắp xếp lại các video clip để được gọn gàng đẹp mắt.
Cảm ơn Thầy đã có lời khích lệ...mà sao TN  lo cái bụng quà à...không biết có bị rầy chi hông nữa... dạ TN đang tập trung lắng nghe đây ạ Smile .

Chào Dunglise (mới chào bên kia giờ vào đây chào nữa Smile   ) những gì TN làm được xin chia phước đến mọi người trong gia đình ta!

Kính  Mong được Giúp đỡ trẻ em xóm nghèo xã Phạm Văn Hai- Huyện Bình Chánh 1516141063

Táo Ngọt

Bây giờ TV mới chính thức viết bài cảm ân các bạn đây! :-)  Chỉ cần nghe bạn Dung Hoa viết câu:"Công đức vô lượng!..." thì có thể biết việc các bạn làm ý nghĩa, có giá trị, và đầy nhân ái biết bao rồi, TV có khen thêm cũng chỉ thừa mà thôi, phải không Dung Hoa! :-)

Người ta thường có câu:"Văn kỳ thanh bất kiến kỳ hình!"  Nghĩa là nghe tiếng mà chưa được gặp, còn bạn Byphuong thì..."kiến kỳ hình bất văn kỳ thanh", tức là thấy hình rồi mà chưa nghe được tiếng, nay nhờ các bạn thiếu người nên bắt anh Út quay phim, nhờ vậy mà TV và mọi người ở đây cũng nghe được tiếng của bạn Byphuong rồi.  Nên cảm ân bạn Táo và Tuệ Quang đã khéo sắp xếp cho bà con được...văn kỳ thanh...như vậy nhé! :-)

Nhìn các bạn tận tình mang dép, ướm thử quần áo cho các cháu, người ngoài không biết có thể tưởng là các bạn đang chăm lo cho con cháu của mình, chứ không phải là đang tặng quà cho con người khác.  TV đặc biệt rất quý sự chân thành, vui vẻ, và gần gũi của bạn Tuệ Quang.  Xem phim mà cứ thầm ước được ...hoàn đồng...để cho Cô Táo Ngọt tặng quần áo mới, được Chú Tuệ Quang mang dép mới và tặng đồ chơi, đóng bộ xong lại còn được Bác Byphuong quay phim nữa thì còn hạnh phúc nào hơn!... Không như ngày nào Tết đến mà lòng cứ tủi thân không dám ra ngoài đường vì không có đồ mới, mặc quần áo toàn là "tủ lạnh, ti-vi", chân thì mang dép cẩn xà cừ (dép nhựa rách phải dùng lửa hàn lại) thì lòng vui sao cho được, phải không các bạn! :-)

Nhưng có vậy mới hiểu được niềm vui của con nhà nghèo khi được các bạn tặng quà như vầy, có vậy mới thấy việc làm của các bạn vô cùng cao đẹp.  Quà tặng dù cũng không đáng là bao, nhưng quý nhất là người tặng chân thành, cách tặng đầy tình nhân ái, hoàn toàn không có khoảng cách giữa cho và nhận, thế nên đã tạo ra một bầu không khí thật vui vẻ, chan hòa, có lẽ cũng làm động lòng ông chủ khu nhà trọ này, nên dù nhà để hàng bán lẻ, nhưng ông lại nhiệt tình tạo điều kiện cho anh chị em chúng ta làm việc vô cùng thuận lợi, lại còn pha nước cho uống nữa chứ!  Đó là những hình ảnh của TÂM ta được phản chiếu qua cái gương ngoài đời.  Người thường không ai thấy được tâm mình, vì vậy mà vô tình phạm nhiều sai lầm đáng tiếc.  Con nhà Phật chúng ta biết cách nhìn Tâm qua biểu hiện của người khác xung quanh mình, nên biết được đúng, sai, hay, dở....từ đó mà có cơ sở để thay đổi, khắc phục những yếu kém, phát triển những mặt mạnh, nhờ vậy mà mỗi ngày mỗi thăng tiến.

Một lần nữa, thay mặt cho bà con xóm nghèo, xin chân thành cảm ân các bạn nhé!

Như thường lệ, TV cũng muốn góp ý đôi lời để các bạn tham khảo xem có thể rút kinh nghiệm cho lần sau được tốt hơn, nhưng thấy tâm trạng bạn Táo dường như xem góp ý của TV là sự la rầy, nên thôi vậy!  Vậy là không phải lo nữa bạn Táo nhé! :-)

Mến chúc các bạn một ngày tươi đẹp, an lành!...

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics