CHÂN TÂM PHẬT TỬ
*** Hân hoan chào đón các bạn đến với CHÂN TÂM PHẬT TỬ!...***

Join the forum, it's quick and easy

CHÂN TÂM PHẬT TỬ
*** Hân hoan chào đón các bạn đến với CHÂN TÂM PHẬT TỬ!...***

CHÂN TÂM PHẬT TỬ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Xin ý kiến chỉ dẫn của thầy Thiên Vương.

3 posters

Go down

Xin ý kiến chỉ dẫn của thầy Thiên Vương. Empty Xin ý kiến chỉ dẫn của thầy Thiên Vương.

Bài gửi by Ngôi Sao Biếc Fri Aug 15, 2014 11:43 pm

Nsb nhận được tin nhắn của HuuDuc như sau sáng nay, Nsb không biết làm sao nên Nsb nghĩ chỉ gửi tới thầy .
HĐ mới từ Myamar về hôm thứ 3.
Tin nhắn của HĐ như sau :
"Tình hình là Ba của HuuDuc đã nhập vào HD 2 lần trong tháng 7 này. HD chưa biết tính sao? Phật có cho phép không ? Có vi phập giới luật không ? "

Trước đây nhiều năm. HĐ đã được ba của HĐ  nhập vào HĐ như mọi người đã biết trong câu chuyện HĐ kể trên tgvh/ Có lần anh chị em gặp nhau sau mỗi lần đi từ thiện, hỏi thì HĐ bảo : từ ngày đưa vị ấy ( ba HĐ ) về ngoài này không thấy gì nữa, có lẽ vị ấy bằng lòng rồi hoặc sinh cõi khác rồi, thấy im ắng lắm...

Nhưng giờ lại có chuyện như trên, nên Nsb hỏi thầy xem làm cách nào, sử lý sao hả thầy?

Mong thầy chỉ dẫn giúp bạn HĐ của chúng ta thầy nhé. Nsb cảm ơn thầy.
Kính. Nsb-
Ngôi Sao Biếc
Ngôi Sao Biếc
Bang Chủ - Leader
THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Bang Chủ - Leader THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Xin ý kiến chỉ dẫn của thầy Thiên Vương. Empty Re: Xin ý kiến chỉ dẫn của thầy Thiên Vương.

Bài gửi by Thiên Vương Sun Aug 17, 2014 3:44 am

Bạn hỏi thêm bạn HĐ sự việc cụ thể diễn ra như thế nào nhé!  Bị nhập 2 lần vào khi nào, ở đâu, và làm sao bạn ấy biết mình bị Ba mình nhập? 

Còn câu hỏi ...Phật có cho phép không?  Có vi phạm giới luật không? ...thì hỏi cho ai?  Cho bạn HĐ hay cho Ba của bạn ấy? 

Và bạn ấy chưa biết tính sao, chưa biết xử lý thế nào?...Vậy thì bạn ấy có ý định muốn làm gì mà lại hỏi như vậy? 

Nhờ bạn hỏi kỹ lại như vậy, rồi TV sẽ nói thêm về việc này sau nhé!

...Thân mến,
- Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Xin ý kiến chỉ dẫn của thầy Thiên Vương. Empty Re: Xin ý kiến chỉ dẫn của thầy Thiên Vương.

Bài gửi by Ngôi Sao Biếc Wed Aug 20, 2014 10:08 am

Thầy ạ, Nsb đã viết email gửi thầy đấy ạ.
ở địa chỉ iithien_vuongii@yahoo.com ấy ạ.
Ngôi Sao Biếc
Ngôi Sao Biếc
Bang Chủ - Leader
THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Bài gửi by Thiên Vương Wed Aug 20, 2014 11:33 pm

Ngôi Sao Biếc đã viết:Thầy ạ, Nsb đã viết email gửi thầy đấy ạ.
ở địa chỉ iithien_vuongii@yahoo.com ấy ạ.

Cảm ân bạn đã quan tâm cho bạn HĐ nên đã viết thư cho TV.  TV đã xem qua và rất muốn bạn phổ biến ở đây để những bạn khác cùng hiểu rõ mọi việc, qua đó có thể có sự góp ý, rút tỉa kinh nghiệm cho bản thân...v...v...Tuy nhiên, trước khi được bạn đồng ý, TV xin có vài lời như sau...

1/  Qua sự việc này TV thấy rất vui và cũng rất buồn.  Vui vì bạn đang sống ở miền Bắc, cái nôi của sự mê tín từ các tín ngưỡng dân gian và cả nền Phật giáo bị nhiễm đầy màu sắc huyễn hoặc, mà bạn vẫn luôn sáng suốt, vững vàng vượt qua những sự lôi kéo, ảnh hưởng không tốt từ các người bạn trên mạng và ngoài đời trong suốt quá trình sinh hoạt ở các trang Thế Giới Bùa Ngải, Thế Giới Vô Hình, Hoàng Thần Tài...v...v...  Các Phật tử chúng ta, nếu vẫn còn mê tín thì không thể gọi là Phật tử được.  Bởi khi ta mê tín, chứng tỏ ta không hiểu gì về Phật pháp cả.  Sở dĩ Phật pháp được các khoa học gia tôn trọng, vì tính chân thật đúng theo nguyên lý tự nhiên sẵn có trong vũ trụ.  Đức Phật không bao giờ dạy chúng ta cầu nguyện, trì chú gì đó để được tai qua, nạn khỏi; cho sớm hết bệnh; cho được phú quý, sống lâu, sắc đẹp...v...v... Ngài cũng không bao giờ dạy chúng ta phải niệm Phật để được cứu rỗi khi lìa đời.  Tất cả các việc làm ấy đều là giả dối, hư ngụy, mê nhân, hoặc chúng...nhằm mục đích gì thì mọi người đều có thể tự hiểu rồi.  Các thành phần cổ xúy cho những việc làm như vậy nếu không phải là cố tình phá hoại Phật pháp, thì cũng là những người thực hành một nền Phật giáo bị lai tạp một cách mù quáng, vô ý thức.  Vì vậy, là người Phật tử chân chánh ta phải hết sức cẩn trọng và chú ý.  Bởi vì Phật pháp là chánh pháp ở đời, là ánh sáng xua tan bóng tối, là nguồn mang lại sự an lạc cho mọi chúng sanh.  Vì vậy, nếu ta gần gũi Phật pháp mà cảm thấy bất an, bất lạc thì ta cần phải xem xét lại.  Nếu ta niệm Phật, nói Pháp mà tâm tư luôn nghĩ tới những việc huyễn hoặc, đầy màu sắc mê tín, cho thấy bóng đêm vẫn đang ngự trị trong tâm thức của ta, chúng ta cần phải nhìn lại bản thân và niềm tin tôn giáo của mình.

Vì nói lên những điều này mà TV thường bị những bạn khác buồn phiền, tuy nhiên, dù tất cả các bạn có buồn TV đi nữa, thì TV vẫn nói đúng bản chất sự việc như vậy.

Nói lên những điều bên trên thì có lẽ các bạn cũng có thể hiểu được vì sao mà TV nói là ...rất buồn rồi!

2/  Về việc của bạn Hữu Đức, thứ nhất bạn ấy không đích thân hỏi nên TV cũng không muốn nói gì thêm.  Thứ nhì, qua trao đổi với bạn, cho thấy bạn ấy hoàn toàn không có nhu cầu giúp đỡ gì, nên càng không có lý do cho TV nhiều chuyện! :-)  Tuy nhiên, với sự quan tâm của bạn, TV chỉ có lời khuyên bạn nên tìm các bài giảng của Hòa Thượng Thích Từ Thông để nghe và chia sẻ thêm với bạn Hữu Đức, để các bạn có thể hiểu rõ hơn về những gì mình muốn biết bạn nhé!

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Ngôi Sao Biếc Thu Aug 21, 2014 12:13 am

Vâng ạ. Nsb cám ơn thầy nhiều ạ. Vì HĐ không vào được trang , nên không liên lạc được với thầy thôi ạ.
Có thể mai kia Nsb gặp HĐ uống caphe thầy ạ.
Thầy đừng có buồn, vì trong các trò của thầy ở ngoài này, thì có đến 90% giống như Nsb , không có mê tín dị đoan đâu ạ. HĐ cũng không mê tín đâu ạ.
Bây giờ thầy cũng viết sai chính tả Very Happy Nsb đọc thấy thầy thay vì " cảm ơn" thì giờ lại viết "cảm ân " , Nsb chẳng thấy ai nói cảm ân bao giờ cả Very Happy, nhưng chắc thầy thay đổi chắc có ý gì đây Very Happy ?
Nsb cảm ân thầy , Very Happy , chúc thầy ngủ ngon, Nsb sẽ thưa thầy sau ạ, giờ khuya quá rồi.
Kính. Nsb-

Được sửa bởi Ngôi Sao Biếc ngày Thu Aug 21, 2014 10:20 am; sửa lần 1.
Ngôi Sao Biếc
Ngôi Sao Biếc
Bang Chủ - Leader
THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Bài gửi by Forevernone Thu Aug 21, 2014 10:03 am

Thực ra vấn đề đi trên con đường đạo Phật, mỗi người có 1 nhân duyên khác nhau; nên sẽ cần thời gian mới trở về với con đường như Phật Thích ca chỉ dạy. Sinh ra ở trong thời Phật Thích ca và được thân cận với Phật thì còn gì phước báu hơn. Nhưng đã cả hơn 2 nghìn năm trôi qua mà chúng ta vẫn cứ lang thang trong luân hồi, điều đó chúng tỏ mình không có phước bằng những người đi trước và tâm u mê còn nặng ạ. For rất thích cuốn Trung Bộ Kinh, vì trong ấy nói về cách thực hành tâm rất hay.

For cũng từng biết qua về trường hợp người âm nhập. Vấn đề của người âm là họ còn lưu luyến cõi này. Còn vấn đề của người dương bị nhập thì là do hệ hào quang không chắc chắn ạ. Nếu có hệ hào quang chắc chắn thì người âm không thể nhập vào được đâu. Một người bạn của For một lần thấy có mấy ông bác ( đã hi sinh) trong chiến tranh đến nhờ tìm người đồng đội bị thất lạc trong chiến tranh, vì bọn họ đã vào sinh ra tử với nhau, nên đến khi chết vẫn không nhắm mắt được.

Bạn hỏi: các bác tại sao còn vật vờ ở lại thế gian này làm gì?

Ông bác: vì các bác còn nhiều việc chưa làm xong. Không nhắm mắt buông tay được

Ban: các bác cố chấp quá. Không buông tay thì chắc đã thực hiện được những điều đó.

Bác: nếu cháu từng ở trong chiến tranh, từng sinh tử như bác thì cháu sẽ hiểu

Bạn:  cháu mệt rồi. Các bác đi đi. Còn ở đây thì đều không tốt cho cả các bác và cả cháu. Khi nào các bác nghĩ lại, thông suốt hơn, không còn cố chấp nữa, buông bỏ được thì lại tới đây tìm cháu .

Và các bác ấy quay lưng đi. Và bạn ấy nói thêm 1 câu: vạn sự tuỳ duyên, không thể cưỡng cầu các bác ạ. Cháu sẽ chờ.

Nhân chuyện chú HĐ nên For kể vậy thôi, mỗi người sẽ có 1 cách cảm nhận khác nhau và For không có ý gì ngoài ý tốt. hé hé ....  Very Happy  Very Happy  Very Happy 

For

Forevernone
Thành Viên

Bài gửi by Ngôi Sao Biếc Thu Aug 21, 2014 11:42 am

Forevernone đã viết:

For cũng từng biết qua về trường hợp người âm nhập. Vấn đề của người âm là họ còn lưu luyến cõi này. Còn vấn đề của người dương bị nhập thì là do hệ hào quang không chắc chắn ạ. Nếu có hệ hào quang chắc chắn thì người âm không thể nhập vào được đâu. Một người bạn của For một lần thấy có mấy ông bác ( đã hi sinh) trong chiến tranh đến nhờ tìm người đồng đội bị thất lạc trong chiến tranh, vì bọn họ đã vào sinh ra tử với nhau, nên đến khi chết vẫn không nhắm mắt được.
For

Bạn của For cư xử như vậy với vong linh người chết là đúng ( theo Nsb nghĩ).
Ai mất đi người thân mà không đau xót.
Chiến tranh qua lâu rồi, những người chết mất xác ngoài chiến trận hoặc mất mộ đã làm cho những người thân không yên, vẫn nhiều người đau đáu mong tìm được xương cốt sau 40 năm kết thúc chiến tranh.
Cũng chính vì thế mà có nhiều người , nhiều tổ chức đã lợi dụng điều nay để mê hoặc kiếm tiền bạc trên sự đau khổ của người thân những người đã chết. Ví dụ như trung tâm tiềm năng ngoại cảm , IUA gì đó có cô Bích Hằng, bà Nguyện, cậu Liên...làm mưa làm gió một thời ( và ngay cả bây giờ). Nói thẳng ra là bịp bợm hết( Cái này Nsb biết rõ ràng đấy)...

Nếu thấu hiểu đạo Phật và chính sách hòa giải hòa hợp tốt sau chiến tranh tốt thì sẽ chẳng có những điều đó xảy ra. Nếu hiểu đạo Phật thì cái xương cốt đã mất sau mấy chục năm chỉ là cát bụi thôi, vô tri vô giác. Cái quan trọng là tâm thức của người chết. Họ chết oan , chết bất đắc kỳ tử, không thoát được thì nên chăng thỉnh những vị Chân Sư thực cầu siêu cho tất cả những nạn nhân chiến tranh của 3,4 bên : VNCH, Bộ đội, dân thường, lính Mỹ( Liệt sĩ cũng là nạn nhân chiến tranh mà thôi). Tất cả đều là con người, tất cả đều chết vì chiến tranh, tất cả đều khổ đau....

Nếu Tâm rộng lớn mà làm được điều điều đó , không có sự phân biệt, sẽ là một điều lớn lao trong lòng mỗi một người VN. Sẽ không có thuyền nhân chết chìm đáy biển....
Nên nhớ 1/2 đất nước cũng là người Việt Nam. Họ cũng có những cha chú,con em chết trong chiến tranh. Họ cũng đau đớn như như 1/2 kia của đất nước, họ cũng mất xác , mất xương cốt....
Ngôi Sao Biếc
Ngôi Sao Biếc
Bang Chủ - Leader
THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Bài gửi by Thiên Vương Thu Nov 20, 2014 2:57 am

Ngôi Sao Biếc đã viết:Vâng ạ. Nsb cám ơn thầy nhiều ạ. Vì HĐ không vào được trang , nên không liên lạc được với thầy thôi ạ.
Có thể mai kia Nsb gặp HĐ uống caphe thầy ạ.
Thầy đừng có buồn, vì trong các trò của thầy ở ngoài này, thì có đến 90% giống như Nsb , không có mê tín  dị đoan đâu ạ. HĐ cũng không mê tín đâu ạ.
Bây giờ thầy cũng viết sai chính tả Very Happy Nsb đọc thấy thầy thay vì " cảm ơn" thì giờ lại viết "cảm ân " , Nsb chẳng thấy ai nói cảm ân bao giờ cả Very Happy, nhưng chắc thầy thay đổi chắc có ý gì đây Very Happy ?
Nsb cảm ân thầy , Very Happy , chúc thầy ngủ ngon, Nsb sẽ thưa thầy sau ạ, giờ khuya quá rồi.
Kính. Nsb-

Các bạn không mê tín là tốt.  Nhưng để biết thế nào là đúng, thế nào là sai; thế nào là chánh tín, thế nào là mê tín...thì cần phải bỏ nhiều công sức tìm hiểu, bỏ nhiều thời gian mà nghiền ngẫm, lượng định, và nhất là một khi biết sai thì phải có đủ dũng cảm để mà sửa ngay mới được, phải không các bạn? :-)

Cũng như vậy, ngày thường ta vẫn hay nói, hay nghe 2 từ...Cám Ơn..., mặc dù hầu như ai cũng biết nói như thế là vô nghĩa, nhưng chúng ta vẫn nói cho không bị ...lập dị.  

Một số ý thức được chữ Cám vô nghĩa quá, phải gọi là Cảm mới hợp lý.  Vì vậy mà sửa lại thành Cảm Ơn.  Và cũng chỉ đến đó mà thôi!  

Chữ Ơn thì ai cũng biết có nguồn gốc từ chữ Ân.  Người Nam thường đọc lệch âm Ân thành Ơn như:

Ân Nhân   => người Ơn

Quý Nhân => Quới Nhơn

Vì lẽ đó mà Cảm Ân đã trở thành Cảm Ơn! :-)

Là người Phật tử, chúng ta phải biết sáng suốt nhìn nhận sự việc theo đúng bản chất của nó.  Thấy đúng thì học theo, thấy sai thì phải bỏ ngay, không vì bất kỳ điều gì mà chấp nhận ...làm theo mọi người một cách vô minh, phải vậy không các bạn! :-)

Đó là lý do tại sao TV ...sai lỗi chính tả như vậy đó bạn Sao ơi! :-)  

Nói tới 2 chữ "Chính Tả" không biết các bạn có hiểu nghĩa của nó là gì hay không?  Bài sau TV sẽ bàn tiếp về 2 chữ này xem nghĩa của nó là gì, và nói như vậy thì đã đúng hay chưa nhé!

...Thân mến,
- Thiên Vương -

TB:  Người bạn nào đó của bạn For bị các Chú/Bác nhập mà vẫn biết mình bị nhập, vẫn đủ tỉnh táo để nói chuyện với họ, khuyên giải họ như vậy thì thật là đặc biệt lắm đó nha!  Theo TV biết thì trừ khi mình nằm mơ, còn nếu một khi đã bị nhập (bị mượn xác) thì mình đã bị ...người ta đuổi ra khỏi nhà rồi.  Mà đã không có ở nhà thì không biết được gì đâu bạn ơi! :-)

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Ngôi Sao Biếc Thu Nov 20, 2014 11:04 am

Thưa thầy kính mến, hôm nay 20.11, ở VN là ngày tri ơn những thầy cô của mỗi người.

Nsb có một người thầy đáng kính nhất mà Nsb nhớ tới vào ngày này. Đó là thầy Thiên Vương, người đã hướng Tâm, hướng Nsb tới với Đạo Phật. Nsb chưa được tốt như thầy mong muốn, nhưng nhưng bài viết của thầy, những câu chữ thầy viết đã có nhiều tác dụng đến tâm tính mỗi người. Nsb và những thành viên trong GĐPT CT luôn luôn quay về với cái tâm thiện mỗi khi khởi lên tạp phàm trước những hiện tượng xung quanh đời sống của mình.
Điều đó quí giá lắm, dù thầy không phải người thầy dạy chữ, hay dạy làm toán . Thầy dạy những điều rất khó thuộc về nhân tâm , dựa trên những việc bình dị từ đời sống, bằng những câu chữ giản đơn dễ hiểu. Tất cả đều được dùng giáo lý của Đức Phật để giảng giải.

Chỉ có điều , mãi mà Nsb chưa được gặp mặt thầy, chí ít là xem ảnh thầy hiện tại. Nsb được thầy cho một cái ảnh từ thời nào đó của thầy còn trẻ, nhưng cũng mất rồi , do ổ cứng máy tính của Nsb đã bị hỏng hoàn toàn.

Vừa rồi một số Sư Nam Tông ra Hà Nội và tổ chức cho các Phật Tử đi Ấn độ, sư có hỏi Nsb có đi không , dù rất muốn đi nhưng Nsb đã nói : 2018 con mới đi ạ. Vì thầy nói 2018 , sau 10 năm thầy sẽ dẫn GĐPTCT đi thăm đất Phật.

Nsb xin kính chúc thầy mạnh khỏe, an lạc. Dù cho có chuyện gì đi nữa, thì cũng dựa vào luật Vô Thường với những nhân duyên trong Đạo Phật mà an nhiên tự tại phải không thầy.

Thưa thầy , " chính tả " có nghĩa là những qui định chính thống về chữ viết phải không thầy? Nsb thì chỉ hiểu đến vậy thôi, đi sâu vào phân tích  câu chữ, nghia lý của nó thì tất nhiên là chỉ nhờ vào thầy giảng giải thôi ạ.

Nsb mong từ giờ đến cuối năm, thầy phát động một hai đợt từ thiện vào dịp Nô en và dịp trước Tết Âm lịch đến các trường hợp khổ quá đối với các cháu ở Viện Nhi TW và vùng sâu vùng xa đói rét ( Pháo Lớn nhớ lời hứa nhé, tháng 1 Út về thì mình làm luôn dịp đó nhé.  ). Đã lâu Nsb không tham gia được vào những đợt làm từ thiện , mong thầy thứ lỗi cho Nsb.

Kính. Nsb-
Ngôi Sao Biếc
Ngôi Sao Biếc
Bang Chủ - Leader
THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Bài gửi by Thiên Vương Fri Nov 21, 2014 3:32 am

Ngôi Sao Biếc đã viết:

Thưa thầy , " chính tả " có nghĩa là những qui định chính thống về chữ viết phải không thầy? Nsb thì chỉ hiểu đến vậy thôi, đi sâu vào phân tích  câu chữ, nghia lý của nó thì tất nhiên là chỉ nhờ vào thầy giảng giải thôi ạ.

Nsb mong từ giờ đến cuối năm, thầy phát động một hai đợt từ thiện vào dịp Nô en và dịp trước Tết Âm lịch đến các trường hợp khổ quá đối với các cháu ở Viện Nhi TW và vùng sâu vùng xa đói rét ( Pháo Lớn nhớ lời hứa nhé, tháng 1 Út về thì mình làm luôn dịp đó nhé.  ). Đã lâu Nsb không tham gia được vào những đợt làm từ thiện , mong thầy thứ lỗi cho Nsb.

Kính. Nsb-

Không ngờ mới đó mà lại đến ngày 20/11 rồi.  Nói theo thông thường thì gọi là ngày...biết ơn Thầy...cũng được, nhưng đã nói theo Hán Việt thì phải gọi là ...tri ân...bạn nhé! :-)

Về phần 2 chữ "Chính Tả" thì

Chính (正) là đúng; không sai.

Tả (寫) là viết.

Đơn giản chỉ vậy thôi!  Nên học "chính tả" là học cách viết sao cho đúng với ngôn ngữ của 1 nước nào đó.  Ngược lại với "chính tả (正寫)" là "ngộ tả (誤寫)".  Chữ ngộ ở đây có nghĩa là sai lầm, như ngộ nhận (誤認).  

Tiếng Anh gọi môn Chính Tả là Orthography, tức là học cách đánh vần/dùng chữ cho đúng.  Ví dụ:

Thay vì dùng chữ Here để nói ...ở đây, người ta có thể dùng sai chữ mà viết thành...Hear với nghĩa là nghe.

Thay vì dùng chữ Their để nói...của họ, người viết sai chính tả lại viết thành...There với nghĩa là ở đó.

Đó là sai chính tả do dùng sai chữ.  Trong tiếng Việt ta cũng có tình trạng tương tự như sau:

Thay vì dùng chữ Sửa để viết Sửa Đồng Hồ, người ta lại dùng chữ Sữa.

Thay vì dùng chữ Xôi để viết Xôi Mặn, người viết sai có thể viết thành ...Sôi Mặn.

Trường hợp thứ hai là viết sai vì không biết nghĩa.

Như thay vì Vương Miện, người ta không biết nghĩa của chữ Miện là cái vật để đội trên đầu, nên ta thường thấy họ viết sai thành...vương niệm mà chẳng cần biết nghĩa là gì! :-)

Thay vì Xảo Quyệt, nghĩa là vừa gian xảo, vừa quỷ quyệt, người ta không hiểu có thể viết sai thành ...Sảo Nguyệt.

Ngoài ra, phổ biến nhất vẫn là sai chính tả do viết theo cách phát âm khác nhau của từng vùng.

Trong tiếng Việt có 4 chữ D, Gi, R, V....thì người miền Nam vẫn vô tư mà dùng 1 chữ D cho tất cả.  Như:

Đi ra, đi vô = Đi da, đi dô
Hết giờ rồi, dậy đi về! = Hết dờ dồi, dậy đi dề!  (chuyện này xảy ra khi đi học mà ngủ gục đó!)

Xin ý kiến chỉ dẫn của thầy Thiên Vương. 33978_278648678895088_1003405557_n

Cuối cùng thì phức tạp nhất vẫn là sai chính tả vì sự chuyển biến của từ ngữ theo thời gian và cấm kỵ.

Như chữ Hoa, người ta kỵ tên hoàng tộc, sửa thành chữ Ba như chợ Đông Hoa thành chợ Đông Ba.  

Có nơi không thích đổi thành Ba, nên đổi thành Bông.  Vì thế khi ta viết 1 bông hoa đẹp, dịch sang tiếng Anh thì như vầy...a beautiful flower flower! :-)

Rồi cũng có người không thích như vậy nên đổi Hoa thành Huê như:

Hoa kỳ = Huê kỳ
Hoa lợi = Huê lợi

Thêm dấu vào thì:

Hòa = Huề : Cho người Nam nói thì Huề Vốn trở thành ...Quề Dốn! :-)

Hóa (của vùng Thuận Hóa) = Huế.  Và đó cũng là nguồn gốc của chữ Huế ngày nay.

Do vậy, để giữ gìn tiếng Việt ta phải chịu khó tìm hiểu và mạnh dạn sửa sai, thì mới mong bớt sai chính tả, phải vậy không các bạn? :-)

* Về phần lên chương trình gì đó thì TV hoàn toàn nhất trí với bạn.  

Một khi nghĩ tới việc lành
Tức là ta đã sẵn dành niềm vui.
Một khi giúp đỡ cho người
Niềm vui chuyển hóa...nụ cười cho ta.

Mặt cười rạng rỡ như hoa
Thì trong lòng cũng lìa xa nỗi buồn!...

Vậy thì các bạn nào muốn hết buồn, muốn được vui, được tươi, thì cứ tự nhiên mà trải lòng ra giúp tha nhân các bạn nhé!  Thời gian cũng không còn nhiều, vậy chương trình cho ngày lễ Chúa Giáng Sinh lại nhờ bạn Ngôi Sao Biếc tiến hành nhé!  Xin chân thành cảm ơn bạn!

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics