CHÂN TÂM PHẬT TỬ
*** Hân hoan chào đón các bạn đến với CHÂN TÂM PHẬT TỬ!...***

Join the forum, it's quick and easy

CHÂN TÂM PHẬT TỬ
*** Hân hoan chào đón các bạn đến với CHÂN TÂM PHẬT TỬ!...***

CHÂN TÂM PHẬT TỬ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Xin được sẻ chia

Forevernone
Ngôi Sao Biếc
giacnamkha
7 posters

Trang 1 trong tổng số 2 trang 1, 2  Next

Go down

Xin được sẻ chia Empty Xin được sẻ chia

Bài gửi by giacnamkha Sat Dec 19, 2015 10:27 pm

Thưa Thầy và toàn thể đại gia đình!

Hôm nay, Nam Kha có cơ hội về một miền quê nghèo mà hiếu học. Đó là đất Đô Lương, một huyện nghèo của tỉnh Nghệ An. Nơi đây có một em sinh viên, từng là học trò của NK. Em tên là Hoàng Hữu Bảy

Trong những ngày giáp Tết Ất Mùi, em nhiệt tình sang giúp đỡ hàng xóm sửa điện. Trong quá trình thao tác, em bị ngã từ tầng 2 và chấn thương cột sống. Trải qua cuộc phẫu thuật, tính mạng em đã qua cơn nguy hiểm nhưng thương tật để lại theo thời gian. Em bị liệt nửa người cuộc đời gắn liền với chiếc xe lăn. Tình trạng rất giống với bạn Văn Nho dù may mắn hơn còn đôi chân lành lặn.

Em Hoàng Hữu Bảy sinh năm 1991, là con thứ bảy trong một gia đình đông anh em có tám người con. Em gái út tên là Tám sinh năm 1994 hiện đang nghỉ học ở nhà cáng đáng công việc. Các anh chị đã có gia đình riêng, hiện chỉ có ba mẹ con chung một mái nhà, đùm bọc nhau. Bố em mất đã 8 năm nay nên sức lao động chính giờ là cô em gái út…

Vì có duyên với em Bảy nên NK đã lên thăm và động viên nhưng cũng rất cần tấm lòng sẻ chia của các anh chị em trong gia đình ta và đặc biệt là những lời động viên của Thầy để em có nghị lực tiếp tục sống tốt. Với niềm mong mỏi đó, rất mong Thầy và các anh chị em có thể giúp đỡ em Bảy. Qua đây, cũng mong bạn Văn Nho hãy kết bạn và chia sẻ những suy nghĩ của mình với em ấy nhé

Nam Kha xin thay mặt em Bảy chân thành cảm ơn Thầy và toàn thể đại gia đình ta.

Một số hình ảnh tại gia đình em Bảy
Xin được sẻ chia 2zrdeec
Xin được sẻ chia 33589kp
Xin được sẻ chia 2912x4z
Xin được sẻ chia 30jlc82
Xin được sẻ chia 2u9nvh0
Xin được sẻ chia 14vmsg0

giacnamkha
Thành Viên

Xin được sẻ chia Empty Re: Xin được sẻ chia

Bài gửi by Thiên Vương Sat Jan 23, 2016 2:08 am

Trước hết xin cảm ân tấm lòng vì học trò của Thầy Hòa nhé!  Tinh thần tương thân tương ái đó rất đáng quý và rất cần thiết trong bối cảnh XH ngày càng tha hóa hiện nay.  Vì vậy, dù thế nào đi nữa TV cũng mong tất cả mọi người cùng chung tay góp thêm hơi ấm vào tấm lòng nhiệt thành đáng quý của bạn Nam Kha của chúng ta.

Trước mắt Tết đã sắp đến, nên có lẽ bạn và bạn Dạ Minh Châu cũng được về quê vui Tết cùng gia đình.  Vì vậy, tuy thời gian không còn nhiều, nhưng nhờ bạn sẵn đó chuyển chút quà mà chúng ta góp được ở đây, đồng thời nhờ bạn DMC mua giúp cho vài bộ áo quần và kẹp tóc gì đó để tặng cho cô em gái của bạn Hoàng Hữu Bảy, để khích lệ tinh thần hiếu đễ của cô em gái này bạn nhé!

TV cũng bán 5 triệu táo chua để hưởng ứng cho chương trình.  Tuy nhiên để cho kịp thời, nhờ bạn Sao hoặc bạn Táo chuyển giúp cho bạn Nam Kha 10 triệu để bạn ấy trích ra một phần cho DMC đi mua quà cho cô em, và chút gì đó làm quà Tết cho gia đình bạn Bảy, để phần nào đó sưởi ấm tinh thần cho gia đình, phần nào đó làm vơi đi nỗi đau mất mát của họ.  Vậy bạn nào giúp được xin cho biết liền nhé!

Riêng phần động viên tinh thần thì nhờ bạn Nam Kha làm việc này thay cho TV nhé!  Một thanh niên khỏe mạnh, sáng sủa, và được học hành tới nơi, tới chốn như bạn Bảy mà đùng một cái bị tai nạn khiến cho đôi chân bị liệt như vầy, có lẽ bất cứ ai cũng sẽ có nỗi buồn và tâm lý chán nản, tiêu cực.  Đó là điều mà chúng ta cần lưu ý và chấp nhận khi tiếp xúc và động viên cho hoàn cảnh như bạn Bảy.

Tuy nhiên, bạn Nam Kha hãy giảng giải cho bạn Bảy biết không có cái gì ở đời này thật sự là ...tai nạn...cả!  Một đàn kiến đang siêng năng, vất vả tìm kiếm lương thực và chuyển về hang để dự trữ cho những ngày mưa bão, vốn dĩ không hề có thù oán hay xích mích gì với con người chúng ta.  Thế nhưng rất nhiều khi vì sự vô tâm mà ta thản nhiên đạp lên đàn kiến bé nhỏ.  Khiến cho vô số kiến bị thương, vong thảm thiết.  Để bảo toàn cho đàn, và cũng là bản năng sinh tồn, nên kiến cắn ta.  Đó không phải là cắn để trả thù, mà chỉ là cắn để truyền tin cho đồng loại biết đó là nguy hiểm, cần tránh hoặc cần đồng lòng xua đuổi kẻ thù mà thôi!

(kiến cắn, ong chích vốn không đau, mà chỉ vì trong vết cắn, vết chích đó có nọc độc, khiến cho vết thương bị đau nhức, sưng phù.  Nhưng nọc độc đó cốt yếu chỉ là để truyền tin.  Vì vậy, một khi ta bị ong chích, hay kiến cắn thì đi tới đâu, kiến và ong đều nhắm vào ta mà chích, mà cắn tiếp.)

Đối với con kiến nhỏ bé ấy, ta thấy cái mà ta gọi là tai nạn so ra chẳng thấm tháp gì so với ...tai họa...của chúng.  Thế nhưng ta thấy con kiến không bao giờ ngồi đó mà bi quan, mà chán nản, mà suy nghĩ viễn vông tiêu cực...Trái lại, chúng nhanh chóng khắc phục hoàn cảnh, thay nhau mang vác lương thực và xác kiến thương, vong về tổ.

Và kể cả ...tai họa...của đàn kiến như vậy cũng không phải hoàn toàn...ngẫu nhiên!  Tất cả đều có nhân duyên của nó!

Thuở nhỏ, vô tâm, TV từng có những hành động cực kỳ ác như bứt đầu dế mà chơi, đốt đàn kiến để ngăn kiến làm tổ trong nhà...v...v...Các bạn thấy đó, có lẽ hầu như tất cả chúng ta ai cũng phạm phải những sai lầm, tội lỗi như vậy vào thuở thiếu thời, nên hiện tại và tương lai, nếu như có phải bị tai nạn gì đó, dù cho đứt đầu, lìa chân, dù cho bị bão cuốn, lửa đốt...v..v...thì đó cũng là điều dễ hiểu, và cũng chỉ là một phần nhỏ của tội lỗi mà ta đã tạo mang lại mà thôi!  Vì vậy, tuy bất hạnh hơn người khi ta phải lâm vào hoàn cảnh đau thương, mất mát gì đó, nhưng nếu thật tâm chiêm nghiệm, thật sự tỉnh táo mà suy nghĩ kỹ càng thì ta phải nên lấy làm vui vì ...hãy còn may lắm!

Quả thật vậy!  Trường hợp của bạn Bảy xét ra thì hãy còn may lắm!  Vì tuy bị liệt nhưng chân hãy còn đó, vẫn còn cơ hội và niềm tin vào nền y học phát triển trong tương lai mà sẽ có ngày đi lại được.  Trong gia đình ta có bạn Văn Nho thì bất hạnh hơn vì chân đã bị cưa cụt, thế nhưng bạn Văn Nho vẫn phấn đấu nỗ lực để tiếp tục học và mỗi ngày thì ra lề đường bán nước để mưu sinh.

Trường hợp khác, là trường hợp của cô Út ở Tiền Giang.  Là con gái ở tuổi thanh xuân biết bao nhiêu là niềm mơ ước và hy vọng, thế nhưng đùng một cái bị tai nạn và bị cưa cụt 2 tay và 1 chân.  Hoàn cảnh lại đơn độc, nghèo khó, nhưng sau một thời gian ngắn chìm đắm trong tư tưởng sầu đau thống thiết, cô Út đã nhanh chóng khắc phục tinh thần, chấp nhận số phận, và quyết tâm vượt khó bằng cách bán vé số, lâu dần phát triển lên thành bán tạp hóa...v..v...

Nhưng đáng ghi nhận nhất vẫn là trường hợp của cô Hướng Dương.  Một cô gái xinh xắn, có giọng nói trong trẻo thánh thót như những chú chim non, cô là thành viên chính trong chương trình phát thanh dành cho thiếu nhi thuở nào.  Vận mệnh và tương lai đang xán lạn, bao nhiêu mơ ước và kỳ vọng đang đón chờ thì vào một ngày định mệnh, cô bị xe lửa cán vập nát đôi chân.  Không cần nghĩ nhiều thì ta cũng có thể biết được những ngày sau đó là những ngày đau khổ nhất của bản thân cô và gia đình.  Người thân thậm chí không dám nói cho cô biết đôi chân đã bị cưa, sau khi cô tỉnh lại.  Tuy nhiên, việc gì đến rồi cũng đến, khi hay tin đôi chân đã mất, cô không còn thiết sống một phút, một giây nào nữa....

Những tưởng là mình là vật phế thải trên đời, không còn giá trị gì nữa, nhưng một lần tham gia với chương trình sinh hoạt ở trường mù Nguyễn Đình Chiểu, cô nhận ra rằng...đôi chân của mình mất đi như vậy thì hãy còn may lắm so với các học sinh ở đây, vì tất cả đều đã mất đi đôi mắt!  Đối với họ thì cuộc đời đúng thật là chỉ toàn 1 màu đen, cuộc sống của họ chỉ toàn có bóng tối bao trùm.  Thế nhưng họ vẫn đang vui sống đó thôi!

Mất đi đôi mắt, họ còn đôi tay, dùng đôi tay ấy mà mò mẫm trên từng trang giấy mà cố học, cố đọc từng dòng chữ nổi để tiếp nhận kiến thức.

Thế là cô Hướng Dương đã bắt đầu công việc thu âm, đọc sách cho người mù.  Công việc tốt đẹp là vậy, nhưng cũng gặp nhiều khó khăn, vất vả, vì thiếu phương tiện, thiếu tài chánh, không mấy ai muốn đầu tư cho chương trình giàu tính nhân ái mà nghèo khả năng kiếm lợi nhuận này.  Vậy mà kiên cường, bất khuất, từng ngày đều đặn trôi qua, chương trình của cô đã được cả quốc gia biết đến.  Tiếng nói của cô đã đến với ngàn, vạn người mù.  Nhờ đó mà họ dễ dàng hơn trong công việc học hành của mình.  Vì cô không chỉ đọc sách có tính khuyến học, khuyến nhẫn, khuyến khích nâng cao nghị lực; mà cô còn đọc cả sách giáo khoa giúp cho các học sinh mù vượt khó!....

Lẽ dĩ nhiên mỗi người mỗi cảnh, ta không thể so sánh được là ai bất hạnh hơn ai.  Có câu:"nhà giàu đứt tay bằng ăn mày đổ ruột!", nên so sánh giữa người này và người khác là điều vô ích.  Tuy nhiên, Phật dạy rằng ta là chủ thể của tất cả!  Ta ăn thì ta mới no, ta uống thì ta mới hết khát.  Người ngoài dù thương yêu ta đến đâu đi nữa cũng không thể nào ăn, uống thay ta mà ta no, ta hết khát cho được!

Cũng vậy, cuộc đời tuy thoáng nhìn thì thấy có sự chênh lệch giữa 2 thái cực giàu nghèo, sang hèn, giỏi dở, trí ngu, đẹp xấu...v...v...nhưng kỳ thật đều có chung một điểm là tính ...Bình Đẳng!

Bình Đẳng cũng là điểm nổi bật của đạo Phật.  Phật từng dạy rằng:" Mọi chúng sanh đều bình đằng như nhau!  Và chúng sanh nào cũng có khả năng thành Phật cả!"

Quả vậy, chúng ta tuy khác biệt, nhưng đều có chung một sự sống qua một hơi thở.  Ai cũng chỉ sống nhờ 1 hơi thở mà thôi!  Mất đi một hơi thở ấy thì bất kỳ ai cũng phải chết!  Đó là Không Gian sống bình đẳng của ta.

Ngoài ra, chúng ta tuy bất đồng, nhưng đều có chung một ngày 24 giờ, 1 giờ 60 phút, 1 phút 60 giây.  Không ai có thời gian nhiều hay ít hơn kẻ khác dù chỉ là một phần triệu của 1 giây.  Và đó là Thời Gian sống bình đẳng của ta.

Chúng ta được sanh ra với một cái Tâm bình đẳng, vì tâm đó đều chứa sẵn thiện, ác.  Đều có chung Không Gian và Thời Gian, nên mỗi một người chúng ta đều có khả năng phi thường của một đấng sáng tạo.

Trong Thiên Chúa Giáo thì mọi sự đều do đức Chúa Trời tạo ra.  Nhưng theo Phật dạy thì "vạn pháp do tâm sanh!" nên ta là chủ thể tạo ra tất cả!

Mọi người ai cũng mưu cầu hạnh phúc, bỏ cả cuộc đời tìm kiếm hạnh phúc, nhưng phần đông đều thất bại vì hạnh phúc ở đâu mà tìm?  Hạnh phúc chỉ có được khi mình tạo ra nó mà thôi!

Bạn hãy giành một que kem của một đứa trẻ mà ăn thử xem có ngon không?  Chắc là cũng ngon, nhưng lòng không vui lắm khi thấy đứa trẻ vì mất kem mà khóc, mà buồn như vậy.

Ngược lại thấy đứa trẻ khác đang thèm muốn có 1 que kem mà không tiền để mua, bạn mua tặng cho đứa trẻ ấy dù chỉ 1 que kem giản dị như thế, nhưng chắc hẳn đứa trẻ ấy sẽ rất vui, và vì thế mà tâm ta cũng sẽ vô cùng hoan hỷ.  Ta có được niềm vui ấy không phải do tìm ở đâu xa xôi, mà chính là ta ...đã tạo ra nó!

Vậy chân hạnh phúc ở đời không nằm ở bên ngoài, mà thật sự nó chỉ tiềm ẩn bên trong.  Một ông vua có gần như đầy đủ tất cả, nhưng vẫn hiếu chiến, đi xâm chiếm nơi khác vì tâm của ông ta còn quá nghèo!

Một cụ già nghèo, mỗi ngày lặng lẽ đi lượm rác ở các kênh mương cống rãnh, giúp cho đời phần nào sạch sẽ, đó là vì tâm ông quá giàu!

Bạn thấy đó, có được mọi thứ hay mất đi mọi thứ đều không quan trọng, quan trọng là Tâm Ta Thế Nào mà thôi!

Người ta thường nói đời cho ta thế này, thế nọ; hoặc đời lấy đi cái này, cái kia...v...v...Tất cả đều chưa đúng.  Vì đời không cho ai, và cũng chẳng lấy gì của ai, mà thật sự thì chỉ có ta cho ta và ta tự đánh mất mà thôi!

Hôm nay cô Hướng Dương đang vui sống với niềm vui vị tha bác ái của mình, đó là vì cô cho mình cuộc sống như thế.

Nhưng đồng thời cũng có nhiều cô gái khác vì thất tình, vì tai nạn mất tay, mất chân, sứt đầu mẻ trán gì đó mà suy nghĩ tiêu cực tự tìm lấy cái chết....thì rõ ràng tự họ đóng lại cuộc sống của họ đó thôi!  Chẳng phải vậy hay sao!

Đời thường nghĩ ...thanh niên đi đôi với mạnh khỏe!...Điều ấy chưa còn chưa chắc!  Mà mạnh mẽ hay không là do nghị lực, do tâm ta vững chắc hay không mà thôi!  Già, trẻ, nam, nữ....đều không quan trọng!

...Đại khái vài lời, nhờ bạn Nam Kha phân giải cùng bạn Bảy, để bạn ấy đừng tự mình tiếp tục làm mất đi những gì mình đang có, mà biết bắt đầu tự mang lại cho mình những gì mình mong muốn nhé!

Lẽ dĩ nhiên bạn Bảy có thể nói hoặc suy nghĩ như vầy:"ông ấy nói thế vì chưa bị như tôi mà thôi, nếu bị như tôi thử coi ông ta có còn nói được nhiều như vậy hay không?...", nếu quả đúng như thế thì bạn hãy nói với bạn Bảy như vầy:

Vậy em nghĩ xem, người ta vì lẽ gì mà lại phải nhiều lời với em như thế, nếu không vì muốn giúp cho em nhìn thẳng vào sự thật mà khắc phục hoàn cảnh, chế ngự bản thân để tự tạo cho mình một trang cuộc sống mới!

Nếu cần một câu thần chú để tâm niệm thì TV cũng tặng câu cũ.  Đó là ...."Chỉ có vậy thôi sao!"

Bất cứ việc gì tệ hại đến đâu đi nữa, ta chỉ cần niệm câu thần chú này thì sẽ dễ dàng vượt qua tất cả!

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Được sửa bởi Thiên Vương ngày Mon Jan 25, 2016 3:50 pm; sửa lần 3.

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Ngôi Sao Biếc Sun Jan 24, 2016 11:15 am

Vâng thưa thầy, Nsb sẽ lục lại quĩ còn dư   của những lần từ thiện trước và cân đối sắp xếp, sẽ gửi vào đó cho Nam Kha giúp em Bảy. Nsb chả biết Nsb lưu quĩ chỗ nào nữa thầy ạ. Sad
Kính. Nsb-
Ngôi Sao Biếc
Ngôi Sao Biếc
Bang Chủ - Leader
THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Bang Chủ - Leader THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Bài gửi by Thiên Vương Sun Jan 24, 2016 12:09 pm

Ngôi Sao Biếc đã viết:Vâng thưa thầy, Nsb sẽ lục lại quĩ còn dư   của những lần từ thiện trước và cân đối sắp xếp, sẽ gửi vào đó cho Nam Kha giúp em Bảy. Nsb chả biết Nsb lưu quĩ chỗ nào nữa thầy ạ.  Sad
Kính. Nsb-

Cảm ân bạn đã nhanh chóng hồi âm.  Phần quỹ dư của bạn chỉ còn một hai triệu gì đó thôi, TV muốn mượn trước 10 triệu chuyển cho Nam Kha.  Nếu có chỗ bất tiện, xin bạn cho TV lại địa chỉ mới, TV sẽ nhờ người gởi cho bạn cho kịp nhé!  Cảm ân bạn!

Về phần lưu quỹ chỗ nào thì TV không biết, nhưng trong trang này bạn Admin đã tạo cho bạn 1 mục gọi là ...Thùng Phước Miền Bắc...ngay khi bạn yêu cầu đã lâu rồi.  Bạn ấy thắc mắc sao yêu cầu mà không thấy dùng.  TV bảo rằng...thì cứ làm theo yêu cầu Bang Chủ đi, dùng hay không thì tùy bạn ấy! :-)  

Nếu có thể nhờ bạn giúp hỗ trợ cho bạn Pháo một tay với nhé!  Bạn cũng có thể hỏi thăm giá cả của các thứ (ngoại trừ gạo), rồi nếu thuận tiện thì mua giúp bạn ấy được phần nào hay phần ấy.  Chị em cứ trao đổi với nhau mà làm việc cho kịp nhé!

Cảm ân bạn!

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Ngôi Sao Biếc Sun Jan 24, 2016 11:15 pm

Vâng thưa thầy, Nsb sẽ ứng trước 10 triệu giúp em Bảy, Nsb sẽ gọi cho Dạ Minh Châu đến lấy tiền gửi Nam Kha chuyển cho em Bảy .
Nsb cũng dặn Nam Kha nhiều lần trước khi về Vinh nhận công tác rồi, trong đó dân nghèo nhiều lắm, em vào đó nhớ đi vào những nơi khổ nhất xa xa thành phố ,tìm hiểu xem nơi nào cần giúp thì em lên chương trình , anh chị em gđptct sẽ hỗ trợ. Và trong đó chỉ có Nam Kha ở đó mới có điều kiện tìm hiểu. Nhưng Nam Kha vào đó phần thì bận công tác quá, phần bận vừa ra Hà Nội học cao học, nên không đi thựcj tế địa phương được.
Nsb sẽ liên lạc với Nam Kha và Dạ Minh Châu ngay ngày mai thầy ạ.
Giờ Nsb ở nơi nhà quê xa xôi Hà Nội , nên ít có dịp gặp gỡ với anh chị em gđptct như trước đây Very Happy . Vả lại cũng tại Nsb không biết thu thúc lục căn trước những biến động khôn lường của tình hình chính trị kinh tế xã hội, nên bị tác động của nó, Nsb cứ mải miết dõi theo những khốn khổ tranh giành đấu đá của nó mà khiến tâm không yên thầy ạ. Xót thương nhiều vô cùng những mảnh đời mất nhà mất đất bị bỏ tù oan...ôi vân vân và vân vân thầy ạ. Nên Nsb chểnh mảng vô cùng , chút nữa thì quên cả GĐPTCT thầy ạ, xin thầy thứ lỗi Nsb .
Chỗ lưu tiền dư ở trong topic đi từ thiện trên Lục Ngạn Hồ cấm sơn, Nsb sẽ tìm ra thầy ạ.
Còn trên Lục Ngạn, Nsb sẽ liên lạc với Pháo Lớn Quang Hưng xem, từ giờ đến Tết có làm kịp không? Xem PL đã chụp ảnh đi tiền trạm chưa, Nsb sẽ báo cáo thầy .
Thầy ơi, nơi thầy ở lạnh và thầy phải làm việc ngoài trời, bàn tay tê buốt phải ngâm nước nóng á thầy? Nsb nghĩ thầy là Sư ở trong chùa hương khói lễ phật đọc kinh hoặc đi hoằng Pháp kia, Nsb không nghĩ thầy vất vả như vậy Sad, Nsb thương thầy lắm Sad , thầy giữ gìn sức khỏe thầy nhé, rồi còn 2 năm nữa thầy về VN thầy nhé.  Xin được sẻ chia 3404772003

Kính. Nsb-
Ngôi Sao Biếc
Ngôi Sao Biếc
Bang Chủ - Leader
THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Bài gửi by Forevernone Mon Jan 25, 2016 2:51 pm

Cô cho cháu góp 500k cho trường hợp bạn Bảy ạ. Cháu cám ơn cô ạ.

Forevernone
Thành Viên

Bài gửi by Thiên Vương Mon Jan 25, 2016 4:42 pm

Ngôi Sao Biếc đã viết:

Vâng thưa thầy, Nsb sẽ ứng trước 10 triệu giúp em Bảy, Nsb sẽ gọi cho Dạ Minh Châu đến lấy tiền gửi Nam Kha chuyển cho em Bảy .
Nsb cũng dặn Nam Kha nhiều lần trước khi về Vinh nhận công tác rồi, trong đó dân nghèo nhiều lắm, em vào đó nhớ đi vào những nơi khổ nhất xa xa thành phố ,tìm hiểu xem nơi nào cần giúp thì em lên chương trình , anh chị em gđptct sẽ hỗ trợ. Và trong đó chỉ có Nam Kha ở đó mới có điều kiện tìm hiểu. Nhưng Nam Kha vào đó phần thì bận công tác quá, phần bận vừa ra Hà Nội học cao học, nên không đi thựcj tế địa phương được.
Nsb sẽ liên lạc với Nam Kha và Dạ Minh Châu ngay ngày mai thầy ạ.
Giờ Nsb ở nơi nhà quê xa xôi Hà Nội , nên ít có dịp gặp gỡ với anh chị em gđptct như trước đây Very Happy . Vả lại cũng tại Nsb không biết thu thúc lục căn trước những biến động khôn lường của tình hình chính trị kinh tế xã hội, nên bị tác động của nó, Nsb cứ mải miết dõi theo những khốn khổ tranh giành đấu đá của nó mà khiến tâm không yên thầy ạ. Xót thương nhiều vô cùng những mảnh đời mất nhà mất đất bị bỏ tù oan...ôi vân vân và vân vân thầy ạ. Nên Nsb chểnh mảng vô cùng , chút nữa thì quên cả GĐPTCT thầy ạ, xin thầy thứ lỗi Nsb .
Chỗ lưu tiền dư ở trong topic đi từ thiện trên Lục Ngạn Hồ cấm sơn, Nsb sẽ tìm ra thầy ạ.
Còn trên Lục Ngạn, Nsb sẽ liên lạc với Pháo Lớn Quang Hưng xem, từ giờ đến Tết có làm kịp không? Xem PL đã chụp ảnh đi tiền trạm chưa, Nsb sẽ báo cáo thầy .
Thầy ơi, nơi thầy ở lạnh và thầy phải làm việc ngoài trời, bàn tay tê buốt phải ngâm nước nóng á thầy? Nsb nghĩ thầy là Sư ở trong chùa hương khói lễ phật đọc kinh hoặc đi hoằng Pháp kia, Nsb không nghĩ thầy vất vả như vậy Sad, Nsb thương thầy lắm Sad , thầy giữ gìn sức khỏe thầy nhé, rồi còn 2 năm nữa thầy về VN thầy nhé.  Xin được sẻ chia 3404772003

Kính. Nsb-

Cảm ân bạn đã nhận giúp đỡ!  Và cũng xin cảm ân bạn vì đã thương cảm cho TV.  TV thì chưa đủ phước để được làm ông Sư ở trong chùa hương khói, lễ lạy, đọc kinh.  Càng chưa đủ đức để đi hoằng pháp cho bá tánh.  Hiện thời chỉ là người học Phật mà hành hạnh dễ nuôi.  Xưa có vị đạo sĩ cứ ra giữa trời nắng mà hành thiền.  Người ta thắc mắc..."Sao bao chỗ mát ông không ngồi, lại nhằm chỗ nóng bức mà công phu như vậy?"

Ông đáp rằng:" Nghe nói cõi địa ngục kia chúng sanh còn bị lửa thiêu đốt nóng trăm ngàn lần.  Vì thế nên ta ngồi chỗ nóng để cảm nhận được phần nào sự đau khổ của chúng sanh bị đọa địa ngục, mà cảm nhận được sự hạnh phúc của chúng sanh được ở cõi người này.  Từ đó mà càng tinh tấn tu hành cho khỏi bị đọa địa ngục, cho được tiếp tục sanh ở cõi người hoặc cõi trời..."

TV đọc tích xưa mà cảm phục tinh thần người đạo sĩ ấy, nên đôi khi trong đời sống hằng ngày có gặp cảnh khó khăn bức bối thế nào cũng lấy đó làm cơ sở mà vững vàng ý chí, coi như đó là ...lửa thử vàng, gian nan thử sức...vậy mà! :-)  Hơn nữa là người học hạnh dễ nuôi của Phật thì không chỉ đơn giản là ăn gì cũng được, mặc gì cũng xong, mà còn phải là ở đâu cũng được...

Chúng ta mỗi ngày ai cũng có chỗ bế tắc, nhưng phần lớn bế tắc không do bên ngoài mà do ta ...hơi khó nuôi đó thôi!  Thử hôm nào dễ nuôi một chút thì ta sẽ thấy bớt bế tắc liền.  Bạn than phiền là do tình hình xã hội khiến cho mình bất bình mà sinh ra buồn phiền và chán nản...như vậy là bạn đang hơi khó nuôi rồi đó!  Vì khi ta bất bình về điều gì, nghĩa là ta ...muốn...có được điều gì đó tốt hơn.  Mà muốn tốt hơn nghĩa là ta đã đòi hỏi hơi nhiều rồi!  Tri túc thường lạc bạn nhé!  Ở đời ai không muốn được mọi thứ hoàn hảo.  Nhưng muốn mà không được là cái khổ...Cầu Bất Đắc...mà Phật đã chỉ ra.  Đã biết, đã hiểu mà vẫn còn muốn nghĩa là ta còn hơi ...khó nuôi...rồi!  Dễ nuôi một chút, an vui với hoàn cảnh mà ta đang có, dù tốt, dù xấu gì cũng được, vì không được cũng phải chịu mà thôi.  Người ta thường có câu:"Thống bất thông, thông bất thống!", nghĩa là ...hễ ta thấy đau là vì còn chưa thông, nếu đã thông thì sẽ không còn đau nhức gì nữa!  Vì vậy Cảm thì tốt, nhưng phải Thông nữa mới được bạn nhé!

Vài lời trao đổi cùng bạn, chúc bạn Cảm Thông, chứ đừng Cảm Sốt nhé!

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Thiên Vương Mon Jan 25, 2016 4:45 pm

Forevernone đã viết:Cô cho cháu góp 500k cho trường hợp bạn Bảy ạ. Cháu cám ơn cô ạ.

Cảm ân bạn hỗ trợ cho chương trình này mà chia sẻ cùng bạn Bảy như vầy nhé!

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Ngôi Sao Biếc Tue Jan 26, 2016 12:42 am

Cảm ơn thầy đã chỉ dạy cho Nsb tận tình lắm. Vẫn biết vậy mà nó khó quá. Giờ đây đã nửa đêm, trời bên ngoài mưa rầu rĩ và rét buốt. Thế là Nsb lại thống bất thông Very Happy , đâu dưng lại thương ông nhà thơ Trần Dần khi nhớ về câu thơ của ông ấy, thơ đau đớn :
 " Tôi bước đi
  Không thấy phố
  Không thấy nhà
  Chỉ thấy mưa sa
  Trên nên cờ đỏ  "

Kính. Nsb-
Ngôi Sao Biếc
Ngôi Sao Biếc
Bang Chủ - Leader
THÀNH VIÊN ƯU TÚ

Bài gửi by Cuoi_Chu Tue Jan 26, 2016 2:00 pm

CuoiChu xin được mua táo chua ủng hộ bạn Bảy của Thầy 01 triệu và góp ủng hộ bạn Bảy 01 triệu ạ.
Cám ơn Thầy, NK, các Anh Chị & các bạn.

Cuoi_Chu
Thành Viên

Bài gửi by Thiên Vương Tue Jan 26, 2016 2:26 pm

Cuoi_Chu đã viết:CuoiChu xin được mua táo chua ủng hộ bạn Bảy của Thầy 01 triệu và góp ủng hộ bạn Bảy 01 triệu ạ.
Cám ơn Thầy, NK, các Anh Chị & các bạn.

Cảm ân bạn đã hưởng ứng với bạn Nam Kha mà chia sẻ cùng bạn Bảy.

Vậy là chương trình này hiện tại đã được các bạn hỗ trợ như sau:

1/ Bạn Forevernone tặng 500 ngàn.

2/ Bạn Cuoi_Chu tặng 2 triệu (mua táo chua 1 triệu)
....
n/ TV còn 4 triệu táo chua chờ người mua giúp cho mau hết để còn kịp ăn Tết! :-)

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by giacnamkha Wed Jan 27, 2016 11:20 pm

Nam Kha đã gửi tin nhắn riêng cho thầy rồi ạ

giacnamkha
Thành Viên

Bài gửi by Tam Bảo Liên Hoa Thu Jan 28, 2016 9:32 am

Em chào Thầy TV & các anh chị.
Em đã quay lại nhà, hihi.
Rất vui khi được biết chương trình của GĐPTCT ta, cho em xin được góp 500,000 cho chương trình này & xin được mua 1,000,000 táo chua của Thầy ủng hộ chương trình này nhé!
TBLH

P/s: chị Sao cho em đăng ký tạm, em sẽ kiếm tiền dần để hàng ngày mua thêm chút táo & sẽ chuyển tiền 01 lần khi đã chốt số ạ.

Tam Bảo Liên Hoa
Thành Viên

Bài gửi by Thiên Vương Thu Jan 28, 2016 11:46 pm

Tam Bảo Liên Hoa đã viết:Em chào Thầy TV & các anh chị.
Rất vui khi được biết chương trình của GĐPTCT ta, cho em xin được góp 500,000 cho chương trình này & xin được mua 1,000,000 táo chua của Thầy ủng hộ chương trình này nhé!
TBLH

P/s: chị Sao cho em đăng ký tạm, em sẽ kiếm tiền dần để hàng ngày mua thêm chút táo & sẽ chuyển tiền 01 lần khi đã chốt số ạ.

Chị Sao ơi, vào cho bạn TBLH đăng ký với nè!

Cảm ân bạn TBLH đã mua táo chua ủng hộ chương trình và góp thêm 500 ngàn cho bạn Bảy như vầy nhé!

Chúc bạn nhiều niềm vui và an lạc!

...Thân mến,
-Thiên Vương-

TB: Cho TV hỏi thăm thêm tý, đó là không biết bạn có bà con hay quen biết gì với bạn Liên Hoa Diệu Hỷ không vậy? :-) Nếu có thì cho TV gởi lời chào tới bạn ấy nhé! Nhắc tới bạn ấy tự nhiên thèm đồ chay rồi, nhất là cái món gà tay cầm gì đó! :-)

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Thiên Vương Thu Jan 28, 2016 11:49 pm

giacnamkha đã viết:Nam Kha đã gửi tin nhắn riêng cho thầy rồi ạ

Bạn gởi tin nhắn ở đâu mà TV không thấy vậy? Xem lại coi có quên gì không Nam Kha nhé! :-)

Chúc bạn học Cao Học nhiều thuận lợi!

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by giacnamkha Fri Jan 29, 2016 8:03 am

Thầy có dùng email không? Nếu có, cho NK xin địa chỉ để gởi thư cho tiện.

Xin cảm ân thầy!

giacnamkha
Thành Viên

Bài gửi by byphuong Fri Jan 29, 2016 8:23 am

Thiên Vương đã viết:
Tam Bảo Liên Hoa đã viết:Em chào Thầy TV & các anh chị.
TBLH

Chị Sao ơi, vào cho bạn TBLH đăng ký với nè!

Cảm ân bạn TBLH đã mua táo chua ủng hộ chương trình và góp thêm 500 ngàn cho bạn Bảy như vầy nhé!

Chúc bạn nhiều niềm vui và an lạc!  

...Thân mến,
-Thiên Vương-

TB:  Cho TV hỏi thăm thêm tý, đó là không biết bạn có bà con hay quen biết gì với bạn Liên Hoa Diệu Hỷ không vậy? :-)  Nếu có thì cho TV gởi lời chào tới bạn ấy nhé!  Nhắc tới bạn ấy tự nhiên thèm đồ chay rồi, nhất là cái món gà tay cầm gì đó! :-)

Bây giờ út mới nhớ Dì Liên Hoa là đệ tử của Thầy TV,mà Thầy còn hỏi có phải người đó không..... Very Happy .
byphuong
byphuong
Thành Viên

Bài gửi by Tam Bảo Liên Hoa Fri Jan 29, 2016 9:14 am

Nghe đồn phía bắc đang giá rét, người TQ sắp hàng siêu thị mua thực phẩm, chắc mọi thứ nông sản sắp tăng giá rồi. Thầy TV cho TBLH mua thêm 1,000,000 táo chua ủng hộ chương trình này Thầy nhé!
Cảm ân Thầy
Học trò TBLH.

Tam Bảo Liên Hoa
Thành Viên

Bài gửi by Tam Bảo Liên Hoa Fri Jan 29, 2016 9:23 am

Thiên Vương đã viết:

TB:  Cho TV hỏi thăm thêm tý, đó là không biết bạn có bà con hay quen biết gì với bạn Liên Hoa Diệu Hỷ không vậy? :-)  Nếu có thì cho TV gởi lời chào tới bạn ấy nhé!  Nhắc tới bạn ấy tự nhiên thèm đồ chay rồi, nhất là cái món gà tay cầm gì đó! :-)
[/color][/font]
Kính Thầy
Học trò và chị LHDH thì quả thực có chung 01 ông bác mà đại đa số người VN đều quí, "một bộ phận không nhỏ" còn nhầm tưởng là quí nhất, hihi. Trò nhớ ngày xưa có chị LHDH hay chơi cùng với anh Hung Dienbatn sau này hình như chị ấy có tham gia với nhà mình thời gian đầu & cũng bỏ nhóm với anh Hung Dienbatn nay trò cũng ngoài vùng phủ sóng rồi ạ. Nếu có cơ duyên gặp lại trò sẽ nhắn lời Thầy nhé!
Học trò
TBLH

Tam Bảo Liên Hoa
Thành Viên

Bài gửi by Thiên Vương Fri Jan 29, 2016 9:20 pm

giacnamkha đã viết:Thầy có dùng email không? Nếu có, cho NK xin địa chỉ để gởi thư cho tiện.

Xin cảm ân thầy!

TV lâu rồi không dùng email, có gì thì bạn cứ gởi vào mục tin nhắn trong đây là tiện nhất bạn nhé!

Cảm ân bạn!

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Thiên Vương Fri Jan 29, 2016 10:55 pm

Tam Bảo Liên Hoa đã viết:Nghe đồn phía bắc đang giá rét, người TQ sắp hàng siêu thị mua thực phẩm, chắc mọi thứ nông sản sắp tăng giá rồi. Thầy TV cho TBLH mua thêm 1,000,000 táo chua ủng hộ chương trình này Thầy nhé!
Cảm ân Thầy
Học trò TBLH.

Bạn nói người TQ xếp hàng ở siêu thị để mua thực phẩm thì cũng bình thường thôi, ngay cả ở Hoa Kỳ mà một số tiểu bang, người ta vì để phòng bão tuyết, đã vào siêu thị mà ...vét sạch tất tần tật các thứ...nhìn vào cứ như thể là giặc Nguyên Mông sắp kéo đến nơi nên mới có tình trạng ...thành không, nhà trống...như vậy! :-)

Điều này khiến cho TV nhớ lại thời khắc năm 2000, người ta cũng đổ xô mua hàng để dự trữ.  Xa hơn chút nữa là các thời đổi tiền ở VN...khi ấy cho thấy đồng tiền thật là vô nghĩa, phải không các bạn?  Vào thời liên quân kéo vào đánh Liên Xô, mỗi người chỉ được phát theo tiêu chuẩn nửa ổ bánh mì mà cầm hơi.  Vào thời đệ nhị thế chiến, có người dùng 1 thỏi vàng mà đi đổi được nửa ổ bánh mì mang về, cứ tưởng là sẽ bị cả nhà chê là ngu, không ngờ cả gia đình đều mừng vì có chút gì đó để cầm hơi....Qua đó cho thấy tiền tài quả thật là vật ngoài thân, khi cần thì thật sự là không thể nhai cho no được.  Thế nhưng tự cổ chí kim, trải qua biết bao nhiêu kinh nghiệm mà dường như loài người chúng ta vẫn chưa khá hơn được.  Vì vậy mà có nhiều người vì tiền, vì vàng mà chém giết lẫn nhau, bắt bớ lẫn nhau, gây oan trái cho nhau khiến cho cuộc đời thêm nhiều tang thương và nước mắt!...

Chúng ta ngày nay vì xu hướng xã hội, vì phân biệt chủng tộc, vì cố chấp vào cái gọi là biên giới quốc gia...v...v...mà ghét người Trung Quốc.  Nhưng không biết có ai nghĩ qua rằng ...mọi sự xâm lăng gì đó ...đều chỉ là tâm ý của những kẻ nắm quyền lực trong tay mà thôi!  Bản thân người dân hèn mọn thì bất kỳ ở đâu, bất kể là dân tộc nào, người ta cũng chỉ như mình mà thôi!  Nước họ càng gây chiến tranh thì họ càng khổ vì bị trưng binh, trưng thuế.  Như thời VN đưa quân sang Campuchia, khi đi thì trai tráng khỏe mạnh, khi về thì chỉ toàn thương binh và liệt sĩ....Nỗi đau tang thương mất mát là vậy nhưng người đời dường như vẫn chưa sáng mắt.  Vẫn hễ một chút là ...hừng hực khí thế, là tranh đấu với nhau, là bài xích, là tẩy chay...v...v...Nên Đại Tướng Phùng Quang Thanh cho rằng..."tâm lý ghét người Trung Quốc là điều rất nguy hiểm"...quả là có cái lý của nó vậy!

Người Trung Quốc cũng có cái dở là phân biệt Nam Bắc như ta, bởi lẽ Nam và Bắc vốn dĩ không cùng 1 quốc gia nên họ ghét nhau cũng tạm được.  Tuy nhiên, bất kể là Nam hay Bắc, đi tới đâu họ cũng lập những hội đoàn để tương trợ, giúp đỡ cho nhau.  Việc làm đó nâng cao giá trị của 2 chữ...Đồng Hương..., trong khi Việt Nam chúng ta thì dường như tới nay vẫn chưa học được, nên đồng hương không những không thương nhau, mà trái lại nhiều khi càng quen biết nhau, càng thân với nhau, càng hại nhau để trục lợi cho mình.  Vì thế mà khắp nơi nhiều người nhà tan, người chết vì bị giật hụi (huê), tân thời hơn là sự lường gạt của những công ty đa cấp, khiến cho hàng vạn, hàng triệu người lâm vào cảnh bế tắc cùng cực.  Xem ra chúng ta nên học ở người Trung Quốc để phát triển thêm tình Đồng Hương mà biết tương thân, tương ái với nhau.  Thời bình thì giúp đỡ lẫn nhau, thời loạn thì phát chẩn tế bần, chứ đừng nên theo kiểu...đục nước béo cò...mà chỉ tìm mọi cách để trục lợi, để ép người như gia đình Nghị Quế đã dồn gia đình Chị Dậu lâm vào hoàn cảnh...tắt đèn...tối tăm, tan tác!...

Trong hoàn cảnh mọi người đổ xô đi mua thực phẩm như vậy, mà bạn TBLH không những không tranh mua, mà lặng lẽ đi mua ít táo chua để góp chút tiền mà giúp cho người...tinh thần ấy thật đáng quý!  Và việc làm ấy thật sáng suốt!

Bởi lẽ là người Phật tử, hơn ai hết, chúng ta đều hiểu được tất cả những gì ta có được, không phải do may mắn, do tổ tiên, cha mẹ để lại...v...v...mà hoàn toàn đều là do ta ...tự tạo lấy!

Cái câu:" Đời cha ăn mặn, đời con khát nước! " là hoàn toàn sai.  Có thể bề ngoài ta thấy đúng, vì đôi khi gia đình có oan trái với nhau, nên sanh vào cùng 1 gia đình mà người này làm bậy cho người kia bị chửi.  Nhưng thật tế thì ai ăn nấy no, ai làm nấy được.  Hoàn toàn không có chuyện như trên, hay như câu:" Lái dại, mũi chịu đòn!"

Sanh ra là người tay trắng, nên lớn lên có được thứ gì, đều là do phúc của mình tạo ra trong quá khứ và hiện tại mang lại.  Cùng như thế, nếu gặp phải những gì không tốt, bất hạnh...cũng đều là do Nhân trong quá khứ đang trổ Quả mà thôi!  Hiểu được như vậy ta không nên buồn phiền hay thù ghét người tạo oan trái với mình.  Thay vào đó hãy biết đó là do mình tạo ra, nên mình phải chấp nhận mà thôi!  Chạy Trời có thể tránh được nắng, chứ không trốn đâu cho khỏi Nhân Quả báo ứng cho được!

Đồng tiền, vàng bạc, đá quý...v..v...vốn dĩ là vật vô tri, vô giác.  Nên có giá trị hay không đều là do ta ...biết sử dụng...hay không mà thôi!  Xưa kia khi người ta chưa biết dùng tiền thì người ta dùng hàng hóa trao đổi với nhau.  Chúng ta vẫn thường nghe trong truyện cổ tích về việc này, như Thạch Sanh đốn củi đổi gạo.  Chử Đồng Tử bắt cá đổi thức ăn...Cùng như thế, ngày nay có đôi khi cầm một xấp tiền bạc tỉ, chỉ mua được cái váy hay cái xách tay, nên giá trị của xấp tiền tỉ đó chỉ ngang cái váy hoặc cái xách tay ấy.  Nhưng cũng có khi chỉ 1 triệu, thậm chí chỉ 1 trăm ngàn, người ta có thể cứu được cả 1 mạng người!   Vậy rõ ràng 1 trăm ngàn, hay 1 triệu đó của ta có giá trị bằng cả 1 mạng người!  Có phải vậy không các bạn!

TV thuở nhỏ rất nghèo, thời khó khăn mỗi ngày chỉ được ăn 1 chén cháo loãng và chút đường thẻ để cầm hơi, vì thế mà thân thể ốm không khác gì khi Phật tu khổ hạnh.  Nên dường như không bao giờ TV giận ai vì việc gì, chỉ khi nào thấy em mình vì lẽ gì đó mà giận dỗi đổ chén cơm thì mới phát giận mà đánh nó!  Rằng:"em có biết người ta làm ra hạt gạo khó khăn như thế nào không?  Vì vậy, em có quyền bực tức, có quyền giận dỗi, nhưng không bao giờ nên đổ cơm như vậy nữa!"  Thế là anh em hốt lại chén cơm dưới đất hòa với nước mắt mà ăn!...Khi đó chén cơm ấy có giá trị bằng cả cuộc đời!...Nhờ chén cơm ấy mà TV đã khai tâm cho em mình không những biết tránh phí phạm, mà còn biết san sẻ cho người.  Biết sống theo câu:

Người trồng cây hạnh người chơi,
Ta trồng cây phúc để đời mai sau!...

Rất mong những lời chia sẻ này, ít nhiều gì đó sẽ tác động tới từ tâm của các bạn, để các bạn biết khuyến khích nhau mà san sẻ, mà giúp người, để miền Bắc sẽ không bao giờ xảy ra nạn đói như thời 1945 nữa các bạn nhé!  Cho dù có xảy ra thì các bạn sẽ không bao giờ bị đói khổ như mọi người, mà ngược lại, các bạn sẽ là những người nấu cháo phát cho người ta cầm hơi mà vượt qua những thời khắc khó khăn, phải vậy không các bạn!...

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Thiên Vương Fri Jan 29, 2016 11:34 pm

[quote="byphuong"]
Thiên Vương đã viết:
Tam Bảo Liên Hoa đã viết:Em chào Thầy

[/color][/font]

Bây giờ út mới nhớ Dì Liên Hoa là đệ tử của Thầy TV,mà Thầy còn hỏi có phải người đó không..... Very Happy .

Liên Hoa nào bạn cũng gọi là Dì, nên nói như vầy không biết đường nào mà lần! :-) Hơn nữa chẳng có ai là đệ tử của TV cả, tất cả chỉ là thiện bằng hữu của nhau mà thôi! Cuối cùng thì TV chỉ hỏi cho vui thôi, chứ đương nhiên TV biết bạn Tam Bảo Liên Hoa không phải là bạn Liên Hoa Diệu Hỷ rồi, vì nếu là bạn Liên Hoa Diệu Hỷ thì đầu tiên bạn ấy sẽ kêu TV chữa bệnh cho bạn rồi đó! Hồi đó đi dự tiệc họp mặt mà tiệc xong, ai bạn ấy cũng kêu TV chữa bệnh cho, dù không ai có bệnh gì cả. Còn lần này thấy bụng bạn to như vầy, thể nào bạn ấy cũng kêu TV xem giùm coi ...bụng to có phải là xơ gan cổ trướng ...hay không đó! :-)

Người TQ gọi cái bụng là Phúc, nên bụng to là ...Phúc Nhiều...mà thôi, bạn TBLH không cần phải học cười ha ha như Atoan Mật Tông nói vui, mà nên học bạn Byphuong phát triển từ tâm, làm phúc cho nhiều thì cũng sẽ được ...Đại Phúc...đó mà! :-)

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Thiên Vương Fri Jan 29, 2016 11:52 pm

Tam Bảo Liên Hoa đã viết:
Thiên Vương đã viết:

[/color][/font]
Kính Thầy
Học trò và chị LHDH thì quả thực có chung 01 ông bác mà đại đa số người VN đều quí, "một bộ phận không nhỏ" còn nhầm tưởng là quí nhất, hihi. Trò nhớ ngày xưa có chị LHDH hay chơi cùng với anh Hung Dienbatn sau này hình như chị ấy có tham gia với nhà mình thời gian đầu & cũng bỏ nhóm với anh Hung Dienbatn nay trò cũng ngoài vùng phủ sóng rồi ạ. Nếu có cơ duyên gặp lại trò sẽ nhắn lời Thầy nhé!
Học trò
TBLH

Bạn nói vầy cũng khó hiểu lắm nha! :-) TV không biết 2 bạn có chung ông Bác nào, nhưng chỉ biết cả 2 đều là Hoa Sen, nên đại đa số người VN đều biết thì chắc là ông Bác của bạn là Bác Hồ rồi, phải không? :-)

Tháp Mười đẹp nhất bông sen,
Việt Nam đẹp nhất có tên Bác Hồ!...

Không biết TV suy luận vậy có chuẩn không cần chỉnh chưa ha! :-)

Về bạn Liên Hoa Diệu Hỷ thì hồi đó vẫn nghe nói vợ chồng bạn ấy trước đây buôn bán với người TQ, qua biên giới mua hàng về để bán. Nên bạn thử liên hệ với mấy người buôn bạc giả thì chắc thể nào cũng có tin tức đó! :-) Ngày xưa cần kiếm ai, người ta cũng thường nhờ cái bang, nên bạn cứ hỏi Bang Chủ là được bạn nhé! :-)

Mà dạo này ...mấy người buôn bạc giả lộng hành quá...bán bạc giả mà cứ giới thiệu công khai trên phương tiện truyền thông đại chúng, nên các bạn xài tiền nhớ cẩn thận chút! Kẻo vừa mất tiền, vừa bị tưởng là có liên quan với những người buôn bạc giả thì khổ lắm đó nha! :-)

Tội nhất vẫn là những người buôn bán nhỏ, vì họ là đối đượng dễ bị lừa nhất! Bán được chút tiền mà ra ngân hàng bị tịch thu hết vì toàn là tiền giả thì làm sao mà không khổ cho được, phải không các bạn! Nên nếu là người Phật tử Chân Tâm, mong các bạn phát tâm giúp cho những người buôn bán nhỏ mà đi chợ thì mua giúp cho, mà mua thì không cho thêm thì thôi, tuyệt đối đừng trả giá các bạn nhé! Họ có bán đắt hơn người khác một chút đi nữa thì coi như mình giúp cho họ một chút đó cũng được mà, phải không các bạn!

...Thân mến,
-Thiên Vương-

Thiên Vương
Thành Viên

Bài gửi by Tam Bảo Liên Hoa Mon Feb 01, 2016 8:35 am

Em thấy mớ táo của Thầy có 05t, đã được bạn Cuoi mua 01t, bạn MP đăng ký mua 01t (bên bài ủng hộ trường PN), em cũng đã đăng ký mua 2t tuần trước, nay em xin được mua nốt 01t còn lại nhé!
Vậy là vị chi em sẽ chuyển cho chị NSB trong hôm nay: 03t táo chua + 500n ủng hộ anh Bảy + 500n ủng hộ trường PN = 04t  nhé!
Cảm ân Thầy & các anh chị.
TBLH

Tam Bảo Liên Hoa
Thành Viên

Bài gửi by giacnamkha Thu Feb 04, 2016 12:52 am

Vì thời gian gấp gáp vào dịp cuối năm. Bang chủ NSB lại ốm nặng sau chuyến đi từ thiện vừa rồi. Để kịp chuyển tấm lòng của thầy và anh chị em, NK dự định sẽ lên thăm em Bảy vào ngày mai.

Nam Kha sẽ ứng trước 10 triệu và mua một số quà để thay mặt thầy và các anh chị em trao tặng đến gia đình em Bảy.

Số tiền chính xác, Bang chủ và NK sẽ thống kê lại. Nếu dư, NK sẽ chuyển tiếp lần nữa đến gia đình em.

Xin thay mặt em Bảy gửi lời cảm ơn chân thành đến thầy và quý anh chị em. Chúc mọi người đón Tết thật đầm ấm và hạnh phúc!

Xin được sẻ chia 9fqjie

giacnamkha
Thành Viên

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

Trang 1 trong tổng số 2 trang 1, 2  Next

- Similar topics